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TOLEO NA. 24   JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)  FEBRUARI 2023

Naibu Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya 
Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali 
za Mitaa (OR - 
TA M I S E M I ) , 
Mhe. David 
Silinde (wa tatu 
kutoka kulia) 
akikata utepe 
kuashiria uzinduzi 
wa Kitabu cha 
Ufafanuzi wa 
Kanuni za Maadili 
na Utendaji Kazi 
katika Utumishi 
wa Walimu Januari 
24, 2023 mjini 

Morogoro.

SILINDE AITAKA TSC 
KUTUMIA VIZURI FEDHA 

ZA MRADI WA BOOST



TAHARIRI 2

Ni ukweli usiopingika 
kuwa moja kati 
ya mafanikio 
t u n a y o y a o n a 
nchini ni matunda 

ya juhudi za Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
kutafuta wadau mbalimbali 
wa maendeleo ili kuchangia 
maendeleo endelevu ya Taifa 
letu.

Kati ya mafanikio ya miradi 
ya maendeleo ni pamoja na 
mradi wa BOOST unafadhiliwa 
na Benki ya Dunia.

BOOST ni sehemu ya 
Mpango wa Lipa Kulingana 
na Matokeo katika Elimu ya 
awali (EPforR II) na inachangia 

utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo ya Elimu wa 
miaka mitano 2021/2022 hadi 
2025/2026.

Kupitia Mradi huu, Rais wetu 
ameridhia kiasi cha Shillingi 
Trilioni 1.15 zielekezwe kwenye 
Sekta ya Elimu katika kuboresha 
zaidi Elimu ya Msingi. 

Fedha hizo zitatumika 
kujenga madarasa 12,000, 
kuhakikisha shule 6,000 
zinakuwa na Mpango wa Shule 
Salama, kuongeza uandikishaji 
wa wanafunzi wa elimu ya 
awali kutoka asilimia 75 hadi 
kufikia asilimia 85, kuimarisha 
Mpango wa Mafunzo Endelevu 
ya Walimu Kazini (MEWAKA), 
kununua vifaa vya TEHAMA 

kwa Shule zaidi ya 800 za Msingi 
na Vituo vya Walimu kwa ajili 
ya kuimarisha ufundishaji na 
ujifunzaji na mafunzo endelevu 
ya Walimu kazini. Mradi huu 
utatekelezwa kwa awamu 
kwa muda wa miaka mitano 
(5) kuanzia 2021/2022 hadi 
2025/26.

Kila mmoja wetu ana kila 
sababu ya kumshukuru na 
kumpongeza Rais wetu kwa 
jitihada zake za kuboresha elimu 
nchini. Pia tunawashukuru 
Wadau wetu wa Maendeleo 
kwa namna wanavyoendelea 
kuziunga mkono juhudi 
za Serikali yetu kuwaletea 
maendeleo wananchi.

Wasiliana nasi kwa Simu: +255 782 366 622 & +255 735-255238 Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz
 Au fika Ofisi ya Mawasiliano, Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mtaa wa Mtendeni, S.L.P 353, DODOMA.
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Na Mwandishi Wetu - 
Morogoro.

Naibu Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR - TAMISEMI), 
Mhe. David Silinde 

ameitaka Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) kuhakikisha 
inatumia vizuri fedha za Miradi 
wa BOOST ili ziweze kuleta tija 
katika maendeleo ya utumishi wa 
walimu nchini.

Silinde ameyasema hayo 
Januari 24, 2023 mjini Morogroro 
kwa niaba ya Waziri wa Nchi OR 
– TAMISEMI wakati akizindua 
Kitabu cha Ufafanuzi wa Kanuni 
za Maadili na Utendaji kazi 

katika Utumishi wa Walimu 
kilichoandaliwa na TSC kwa 
ufadhili wa Benki ya Dunia kupitia 
Mradi wa BOOST ambapo uzinduzi 
huo umeambatana na Kikao kazi 
cha siku nne kinachowakutanisha 
Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC 
kutoka Wilaya zote Tanzania Bara.

“Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wetu, amesisitiza 
sana fedha hizi za Mradi zitumike 
kwa Uadilifu na Uzalendo wa 
hali ya juu ili kuleta tija na kuwa 
na matokeo chanya ambayo 
yatawezesha nchi yetu kupiga 
hatua kimaendeleo. Niwaombe 
sana wote tushirikiane vyema 
katika utekelezaji wa Mradi huu 
ili kuleta ufanisi uliokusudiwa 
katika sekta ya elimu. Niwasihi 
kutokubadilisha matumizi ya 
fedha za Mradi kinyume cha 
shughuli zilizopangwa,” amesema 
Naibu Waziri Silinde.

Akizungumzia kuhusu Kitabu 
hicho, Naibu Waziri Silinde 
amesema kuwa, kutokana na 
kuwepo kwa mabadiliko ya 
Sera, Sheria, Kanuni, Taratibu, 
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HABARI 3
SILINDE AITAKA TSC 

KUTUMIA VIZURI FEDHA 
ZA MRADI WA BOOST

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (OR - TAMISEMI), Mhe. David Silinde akizungumza na 
Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC (hawapo pichani) wakati wa uzinduzi 
wa Kitabu cha Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi 

katika Utumishi wa Walimu Januari 24, 2023 mjini Morogoro.

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. Willy Komba 
(wa kwanza kushoto) akimkabidhi Katibu wa TSC, Mwl. Paulina 
Nkwama Kitabu cha Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Walimu wakati wa hafla ya uzinduzi wa 
kitabu hicho uliofanyika Januari 24, 2023 mjini Morogoro. Katikati kwa 
Mwenyekiti na Katibu wa TSC ni Naibu Waziri wa OR - TAMISEMI, 

Mhe. David Silinde.



Utandawazi na ongezeko la idadi 
ya Walimu ni wakati sahihi kwa 
TSC kufanya mapitio na kutoa 
ufafanuzi wa Kanuni za Maadili 
na Utendeji Kazi katika Utumishi 
wa Walimu unaoendana na 
mabadiliko hayo.

Ameongeza kuwa ili kutimiza 
malengo ya kuwa na Shule 
Salama ni lazima kuhakikisha 
kuwa kila mwalimu anatambua 
na kutekeleza wajibu wake kwa 
kuzingatia Maadili ya kazi yake 
ikiwa ni pamoja na kumlea 
mwanafunzi kimwili, kiroho, 
kiakili, kisaikolojia na kijamii 
pamoja na kuwajibika katika 
taaluma yake, kwa mwajiri, jamii 
na Taifa kwa ujumla.

Kutokana umuhimu wa 
uzingatiaji wa Maadili, Naibu 
Waziri huyo ameiagiza TSC 
kuhakikisha Walimu wote nchini 
wanajengewa uwezo kuhusu 
Kanuni za Maadili ya Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Walimu 
kwa kuzingatia ufafanuzi huo 
pamoja na kuandaa utaratibu 
wa kuwaelimisha walimu wapya 
wanapoajiriwa ili wanaposaini 
Mikataba ya Ajira wasaini pia 
kukubali kutekeleza Kanuni hizo. 

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa TSC, Prof. Willy Komba 
amesema kuwa ni muhimu 
kuhakikisha walimu wanasaidiwa 
kufahamu maadili ya kazi yao 
ili waweze kuandaa wanafunzi 
wenye weledi katika taaluma 
zao pamoja na kuwa na maadili 
mema katika jamii huku akisisitiza 
kuwa mwanafunzi asiyekuwa 
na maadili hata akifanya vizuri 
kitaaluma bado ni hasara kwa 
jamii na taifa kwa ujumla. 

“Tunaahidi kuwa Tume 
itaendelea kutekeleza jukumu 
lake la kusimamia Utumishi na 
Maadili ya Walimu kwa lengo la 

HABARI 4
SILINDE AITAKA TSC 

KUTUMIA VIZURI FEDHA 
ZA MRADI WA BOOST

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama 
akitoa neno la utangulizi wakati wa uzinduzi wa Kitabu cha Ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu 

Januari 24, 2023 mjini Morogoro.

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. Willy Komba 
akitoa neno la kumkaribisha Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI), Mhe. David 
Silinde (hayupo pichani) wakati wa uzinduzi wa Kitabu cha Ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu 

Januari 24, 2023 mjini Morogoro.
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kuhakikisha kuwa tunakuwa na 
Walimu wanaozingatia Maadili 
kwa ajili ya kuwalea Watoto wetu 
na hatimaye kuboresha elimu 
nchini,” alisema Prof. Komba.

Naye Katibu wa TSC, Mwl. 
Paulina Nkwama amesema 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
ni miongoni mwa Taasisi 
zinazotekeleza Mradi wa BOOST 
ambao unafadhiliwa na Benki 
ya Dunia na kupitia Mpango 
wa Shule Salama, Tume hiyo 
imewezeshwa kufanya Mapitio ya 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na 
Utendaji Kazi katika Utumishi wa 
Walimu kwa mujibu wa Kifungu 
cha 5 (j) cha Sheria Sura Na. 448.

Ameongeza kuwa kupitia mradi 
wa BOOST TSC imewezeshwa 
pia kufanya Mapitio ya Sheria na 
Kanuni zinazomhusu Mwalimu, 
Kununua vitendea kazi vikiwemo 
Kompyuta na Magari na 
kuwajengea uwezo Watumishi wa 
Tume hiyo kuhusu utekelezaji wa 
majukumu yao. 

“Tume ina jukumu la msingi 
la kusimamia Maadili ya Kazi ya 
Ualimu chini ya Kifungu cha 5(c) 
cha Sheria Sura ya 448. Kifungu 
cha 5(j) cha Sheria hiyo kimeipa 
Tume jukumu la kutoa ufafanuzi 
kuhusu Kanuni za Maadili na 
Utendaji Kazi katika Utumishi 
wa Walimu. Hivyo, kutokana 
na matakwa ya Kanuni hizo na 
uwepo wa mabadiliko ya kisera, 
Sheria, Kanuni na Utandawazi, 
Tume iliona  umuhimu wa kurejea 
Kanuni za Maadili na Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Walimu 

na kuzitolea ufafanuzi,” amesema. 
Ameongeza kuwa ufafanuzi 

kuhusu Kanuni hizo umeandaliwa 
na kuidhinishwa na Tume baada 
ya kupitia michakato mbalimbali 
ikiwemo ushiriki wa wadau kutoa 
maoni yao, uhariri wa nyaraka 
husika huku akieleza kuwa kazi ya 
kutafsiri ufafanuzi huo kwa lugha 
ya Kiingereza inaendelea. 

Kwa mujibu wa Mwl. Nkwama, 
uzinduzi wa kitabu hicho ni hatua 
ya msingi ya kuhakikisha kuwa 
walimu wanazingatia maadili ya 
taaluma yao katika kutekeleza 
majukumu yao ili kutimiza azma 
ya Serikali ya kuwa na Mpango wa 
Shule Salama.

“Tume ina matarajio makubwa 

kwamba baada ya uwepo wa 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili 
na Utendaji Kazi wa Utumishi wa 
Walimu,  changamoto mbalimbali 
za  ukiukwaji wa Maadili ya Kazi ya 
Ualimu kwa walimu zitapungua 
au kuisha kabisa na hivyo kuifanya 
kazi ya Ualimu iendelee kuwa 
na hadhi yake inavyotakiwa” 
amesema Nkwama. 

Akitoa neno la shukrani kwa 
niaba ya Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Morogoro, Katibu Tawala 
Msaidizi anayeshughulikia 
elimu katika Mkoa huo, Mwl. 
Germana Mung’aho amesema 
kuwa Ufafanuzi huo ukizingatiwa 
vizuri walimu wote watakuwa na 
maadili mema na hivyo itaondoa 
dhana iliyojengeka kuwa walimu 
wa zamani ndio wenye maadili 
zaidi kuliko walimu wanaoajiriwa 
sasa.

HABARI 5
SILINDE AITAKA TSC 

KUTUMIA VIZURI FEDHA 
ZA MRADI WA BOOST

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR - TAMISEMI), Mhe. David Silinde akikabidhi Kitabu cha 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi 
wa Walimu kwa mmoja wa Kaimu Katibu Wasaidizi mara baada ya 
uzinduzi wa Kitabu hicho uliofanyika Januri 24, 2023 mjini Morogoro.
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HABARI PICHANI 6
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Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI), 
Mhe. David Silinde akikabidhi Kitabu cha Ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Walimu kwa mmoja wa Kaimu Katibu 
Wasaidizi mara baada ya uzinduzi wa Kitabu hicho 

uliofanyika Januri 24, 2023 mjini Morogoro.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI), 
Mhe. David Silinde (kulia) akimkabidhi Mwenyekiti 
wa TSC, Prof. Willy Komba Kitabu cha Ufafanuzi wa 
Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi 
wa Walimu mara baada ya uzinduzi wa Kitabu hicho 

uliofanyika Januri 24, 2023 mjini Morogoro.

Washiriki wa kikao kazi cha Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC wakiwa katika kikao hicho kinachofanyika 
Januri 24 – 27, 2023 mjini Morogoro.

SILINDE AITAKA TSC KUTUMIA VIZURI 
FEDHA ZA MRADI WA BOOST
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HABARI

Mkurugenzi wa Ajira Maadili 
na Maendeleo ya Walimu

Bi. Fatuma Muya

Jarida la Sauti ya TSC linakupongeza kwa kuaminiwa na kuteuliwa 
kushika nafasi ya Mkurugenzi wa Idara ya Ajira Maadili na 
Maendeleo ya Walimu (DTAED) Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC). 

“Tunakuombea utekeleze majukumu yako mapya kwa bidii, ufanisi 
weledi na Uzando ili walimu waendelee kupata huduma bora.” 

Kazi iendelee.
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HABARI 8

Na Mwandishi Wetu - 
Morogoro.

Tume ya Utumishi wa 
walimu (TSC) imefanya 
kikao na wadau 
mbalimbali wa elimu 
kwa lengo la kupitia na 

kufanya maboresho ya Ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Walimu 
ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa 
Mradi wa BOOST unaofadhiliwa 
na Benki ya Dunia. 

Akizungumza katika kikao kazi 
hicho kilichowakutanisha wadau 
wa elimu kwa siku nne kuanzia 
Januari 10 - 13, 2023 mjini 
Morogoro, Mwenyekiti wa TSC, 
Prof. Willy Komba amesema TSC 

inamshukuru Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa 
kuona suala la maadili ya walimu 
linahitaji kupewa kipaumbele 
na kuamua sehemu ya fedha 
za mradi wa BOOST zielekezwe 
kwenye eneo hilo.

“Tume ya Utumishi wa Walimu 
pamoja na wadau mbalimbali 
wa elimu tunamshukuru sana 
Rais wetu, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuona 
maadili ya walimu ni moja ya 
mambo yanayopaswa kupewa 
kipaumbele katika mradi huu 
wa BOOST. Maadili ya walimu 
ni muhimu kwa kuwa mwalimu 
ndiye anayemtengeneza 
mwanafunzi kuwa raia mwema 
au raia asiyefaa katika jamii,” 
alisema Prof. Komba. 

Aliongeza kuwa kutokana 

TSC YAANZA KUTEKELEZA MPANGO WA SHULE 
SALAMA KWA KUFANYA MAPITIO YA UFAFANUZI 

WA KANUNI ZA MAADILI YA WALIMU

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. Willy Komba 
akifungua kikao kazi cha wadau wa elimu waliokutana mjini Morogoro 
hivi karibuni kwa lengo la kupitia Rasimu ya Mapitio ya Ufafanuzi wa 
Kanuni za Maadili na Utendaji kazi katika Utumishi wa Walimu ikiwa 
ni sehemu ya utekelezaji wa Mradi wa BOOST unaofadhiliwa na Benki 

ya Dunia.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama akitoa neno la utangulizi katika kikao kazi cha wadau wa 
elimu waliokutana mjini Morogoro hivi karibuni kwa lengo la kujadili 
rasimu ya mapitio ya Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji 
kazi katika Utumishi wa Walimu ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa 

Mradi wa BOOST unaofadhiliwa na Benki ya Dunia.
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HABARI 9

na umuhimu ambao Rais 
aliuonesha katika eneo hilo, TSC 
ina jukumu kubwa kuhakikisha 
inasimamia walimu kwa karibu 
na kuwakumbusha mara kwa 
mara kuzingatia taratibu na miiko 
ya taaluma hiyo katika kuwalea 
wanafunzi. 

Prof. Komba aliendelea 
kueleza kuwa kwa kiasi kikubwa 
walimu wamejikita zaidi katika 
kufundisha wanafunzi masomo 
ya darasani na kuhakikisha 
wanafaulu katika mitihani 
yao huku wakisahau kujenga 
wanafunzi katika maadili mema 
yanayowaandaa kuwa raia wema 
katika jamii na Taifa kwa ujumla. 

“Mwanafunzi asiyekuwa na 
Maadili hata akifaulu vizuri haina 

maana. Mwanafunzi anaweza 
kupata Daraja la kwanza lakini 
akiingia mtaani anakuwa mwizi, 
mla rushwa, mtu asiye na heshina, 
mtumia madawa ya kulevya, nk, 
hapo taaluma yake haina maana 
kwa kuwa anakuwa ni hasara 
kwa jamii na Taifa kwa ujumla. 
Hivyo, suala la maadili ni jambo 
muhimu sana katika taaluma ya 
Ualimu,” alisema Prof. Komba. 

Prof. Komba pia aliongeza 
kuwa suala la kufanya ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na utendaji 
kazi katika Utumishi wa Walimu 
ni muhimu litasaidia kuelezea 
kanuni hizo katika lugha rahisi 
ambayo itafanya walimu 
kuielewa na kuzingatia maadili 
hayo katika utendaji kazi wao, 
hivyo aliielekeza Menejimenti ya 
Tume hiyo kuhakikisha kazi hiyo 

TSC YAANZA KUTEKELEZA MPANGO WA SHULE 
SALAMA KWA KUFANYA MAPITIO YA UFAFANUZI 

WA KANUNI ZA MAADILI YA WALIMU

Mmoja wa Makamishna wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
Jane Mtindya akitoa neno la kumkaribisha mwenyekiti wa Tume 
(hayupo pichani) kwa ajili ya kufungua kikao kazi cha wadau wa elimu 
waliokutana mjini Morogoro hivi karibuni kwa lengo la kupitia Rasimu 
ya Mapitio ya Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji kazi 
katika Utumishi wa Walimu ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Mradi wa 

BOOST unaofadhiliwa na Benki ya Dunia.

Washiriki wa kikao kazi cha wadau wa elimu waliokutana mjini 
Morogoro hivi karibuni kwa lengo la kujadili rasimu ya mapitio ya 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji kazi katika Utumishi 

wa Walimu wakiwa wanaendelea na kikao.
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HABARI 10

inafanyika kwa weledi na ufanisi 
ili kufikia malengo yaliyotarajiwa.

Pamoja na hayo, Mwenyekiti 
huyo aliiagiza Sekretarieti ya 
Tume hiyo kuhakikisha inatoa 
elimu kwa walimu na wadau 
wengine kuhusu ufafanuzi wa 
Kanuni hizo ili kuwasaidia walimu 
kujiepusha na ukiukwaji wa 
maadili ya kazi yao kitu ambacho 
kinasababisha kuchukuliwa 
hatua za kinidhamu ikiwemo 
kufukuzwa kazi. 

Akitoa neno la utangulizi, 
Katibu wa TSC, Mwl. Paulina 
Nkwama amesema Tume 
imewezeshwa kufanya mapitio 
ya Kanuni za Maadili na Miiko ya 
kazi ya Ualimu ili kutoa ufafanuzi 
wa kanuni hizo ziweze kueleweka 
kirahisi na watumiaji ambao ni 
walimu.

“Tume ya Utumishi wa Walimu 
chini ya Ofisi ya Rais- TAMISEMI ni 
watekelezaji wa shughuli za Mradi 
wa BOOST ambao unafadhiliwa 
na Benki ya Dunia ambapo 
katika utekelezaji wa shughuli za 
Mradi huo, Tume imewezeshwa, 
kununua vitendea kazi vikiwemo 
Kompyuta na Magari pamoja 
na kujengea uwezo watumishi 
wa TSC kuhusu utekelezaji wa 
majukumu yao.” 

“Napenda kumpongeza Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa kuona umuhimu 
wa kuwa na Miradi ya Maendeleo 
ambapo leo Tume kupitia Mradi 
wa BOOST imeweza kufanikisha 
kwa sehemu kubwa utekelezaji 
wa majukumu yake.” 

TSC YAANZA KUTEKELEZA MPANGO WA SHULE 
SALAMA KWA KUFANYA MAPITIO YA UFAFANUZI 

WA KANUNI ZA MAADILI YA WALIMU

Washiriki wa kikao kazi cha wadau wa elimu waliokutana mjini Morogoro 
hivi karibuni kwa lengo la kujadili rasimu ya mapitio ya Ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na Utendaji kazi katika Utumishi wa Walimu 

wakiwa wanaendelea na kikao.

Washiriki wa kikao kazi cha wadau wa elimu waliokutana mjini 
Morogoro hivi karibuni kwa lengo la kujadili rasimu ya mapitio ya 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji kazi katika Utumishi 

wa Walimu wakiwa wanaendelea na kikao.
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“Ninapenda kumpongeza 
pia Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
TAMISEMI pamoja na Katibu 
Mkuu kwa kuona umuhimu wa 
Tume kuwezeshwa na Mradi 
huo ili kutekeleza majukumu 
yake ambayo moja kwa moja 
yanamlenga Mwalimu kwa 
ajili ya kuleta matokeo chanya 
kwa mwanafunzi shuleni, pia 
ninawashukuru Benki ya Dunia 
ambao wanasimamia utekelezaji 
wa Mradi kwa kuridhia Tume 
kuwa watekelezaji wa shughuli 
za Mradi,” alisema Nkwama.

Alieleza kuwa Mradi wa BOOST 
utekelezaji wake umejikita 
katika Afua nane ikiwemo Afua 
ya Mpango wa Shule Salama 
na kueleza kuwa Mwalimu 
anayezingatia Maadili na Miiko ya 
kazi yake ana mchango mkubwa 
katika kuifanya Shule iwe salama, 
hivyo, kupitia Mradi huo, Tume 
imezeshwa kufanya mapitio ya 
Kanuni za Maadili na Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Walimu 
na kuandaa rasimu ambayo 
imewasilishwa katika kikao kazi 
hicho kwa ajili ya kupata maoni 
ya wadau. 

Kwa mujibu wa Nkwama, 
kumekuwa na ongezeko la baadhi 
ya walimu wanaojihusisha na 
vitendo vya ukiukaji wa maadili 
ya kazi ya ualimu na hivyo 
kufanya kazi ya ualimu ipoteze 
hadhi yake, hivyo TSC ambayo 
ni mamlaka katika kumsimamia 
Mwalimu kwa mujibu wa Sheria 
Sura 448 imeona iangalie kwa 
upya Kanuni za Maadili na 
Utendaji Kazi katika Utumishi wa 

Walimu ili kuweka Mikakati ya 
kuitekeleza na hatimaye kutimiza 
azma ya Serikali ya kuwa na 
Mpango wa Shule salama.

Naye Kamishna wa TSC, Jane 
Mtindya amesema kuwa katika 
jamii ya sasa ya utandawazi, 
taarifa zinaenea kwa kasi zaidi 
tofauti na miaka ya nyuma hivyo 
ni vyema kuwakumbusha walimu 
wetu ili wawasaidie kuwa na 
tabia ya kuzingatia mambo yenye 
tija kwao na kwa taifa badala ya 
kuiga tabia ambazo ni kinyume 
na maadili ya Kitanzania. 

“Katika dunia tunamoishi 
taarifa zinasambaa kwa kasi 
sana na cha kusikitisha taarifa 
mbaya zilizo kinyume na maadili 
yetu ndizo zinazo samba zaidi 
hususani kwa vijana. Hivyo, 
kazi hii ya kufafanua Kanuni za 
Maadili na utendaji kazi katika 
Utumishi wa Walimu ni muhimu 
katika kuwasaidia walimu 
wafanye wajibu wao kwa mujibu 
wa Sheria, Kanuni na Taratibu 
ili kuwalea wanafunzi katika 
maadili mema,” alisema.

TSC YAANZA KUTEKELEZA MPANGO WA SHULE 
SALAMA KWA KUFANYA MAPITIO YA UFAFANUZI 

WA KANUNI ZA MAADILI YA WALIMU

Mwenyiki wa TSC, Prof. Willy Komba akiwa katika picha ya pamoja 
na Kaimu Katibu Wasaidizi walioshiriki kikao kazi cha wadau wa 
elimu waliokutana mjini Morogoro hivi karibuni kwa lengo la kupitia 
Rasimu ya Mapitio ya Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji 
kazi katika Utumishi wa Walimu ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa 
Mradi wa BOOST unaofadhiliwa na Benki ya Dunia. Pichani, aliyekaa 
upande wa kulia ni Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama na kushoto 

ni mmoja wa Makamishna wa TSC, Jane Mtindya.
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Mwenyiki wa TSC, Prof. Willy Komba akiwa katika picha ya pamoja na Walimu walioshiriki kikao kazi 
cha wadau wa elimu waliokutana mjini Morogoro hivi karibuni kwa lengo la kupitia Rasimu ya Mapitio ya 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji kazi katika Utumishi wa Walimu ikiwa ni sehemu ya utekelezaji 
wa Mradi wa BOOST unaofadhiliwa na Benki ya Dunia. Pichani, aliyekaa upande wa kulia ni Katibu wa 

TSC, Mwl. Paulina Nkwama na kushoto ni mmoja wa Makamishna wa TSC, Jane Mtindya

Mwenyiki wa TSC, Prof. Willy Komba akiwa katika 
picha ya pamoja na washiriki kutoa Wizara na Taasisi 
mbalimbali walioshiriki kikao kazi cha wadau wa elimu 
waliokutana mjini Morogoro hivi karibuni kwa lengo la 
kupitia Rasimu ya Mapitio ya Ufafanuzi wa Kanuni za 
Maadili na Utendaji kazi katika Utumishi wa Walimu 
ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Mradi wa BOOST 
unaofadhiliwa na Benki ya Dunia. Pichani, aliyekaa 
upande wa kulia ni Katibu wa TSC, Mwl. Paulina 
Nkwama na kushoto ni mmoja wa Makamishna wa TSC, 

Jane Mtindya.

Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu, 
Fatma Muya akitoa muhutasari wa rasimu ya ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na Utendaji kazi katika Utumishi 
wa Walimu wakati wa Kikao kazi kilichofanyika mjini 

Morogoro hivi karibuni.
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Na Mwandishi Wetu - Simiyu.

Wazazi na walezi 
mkoani Simiyu, 
w a m e t a k i w a 
kupeleka watoto 
Shule  ambao 

wamechaguliwa kujiunga na 
kidato cha kwanza kwa Mwaka 
wa masomo 2023.

Hayo yamesemwa na Katibu 
Tawala msaidizi anayeshughulikia 
elimu na mafunzo ya ufundi Mkoa 
wa Simiyu  ambaye pia ni  Afisa 
elimu mkoani humo,  Majuto 
Njanga wakati akizungumza 
katika kikao kazi cha mapitio 
ya tathmini ya utekelezaji wa 
shughuli za uboreshaji na 
usimamizi wa elimu Mkoa wa 
Simiyu.

Njanga alisema Wanafunzi 
32,814 katika wiki ya kwanza 
walioripoti ni Wanafunzi 7,272 
sawa na asilimia 22.7 ya Wanafunzi 
wote waliochaguliwa.

“Kazi kubwa tunayofanya ni 
kuhamasisha jamii kuhakikisha 
wanafunzi wote ambao 
wamechaguliwa wanafika  shule 
kwa muda unaotakiwa na tayari 
tumetoa taarifa kupitia vyombo 
vinavyohusika kwa kushirikisha 
vyombo vya ulinzi, Serikali za 
kijiji na kata kuhakikisha watoto 
wanafika shule.

“Tunataka watoto wote pasiwe 
na changamoto itakayokuwa 
inamzuia…kama ni suala la 
sare za shule hana aende na 
zile za msingi wakati wazazi/ 
walezi wanaendelea kuwajibika 
kuwatafutia…tunatoa rai wale 

wote ambao wataonekana 
wanasita pasipo na sababu 
kuwapeleka watoto shule basi 
hatua za kisheria zitachukuliwa 
dhidi yao kwa mujibu  wa sheria 
ya elimu no 25 ya mwaka 1978 
ambayo inasomeka katika sura 
353 kifungu cha 35 (1) ambacho 
kinahitaji mwanafunzi aweze 
kuandikishwa katika masomo 
ambayo anaendelea nayo pasiwe 
na mtu ambaye anaweza kuzuia 
kuhakikisha anapata haki yake ya 
elimu,”  amesema Njanga.

Alisema suala hilo si kwa shule 
za Sekondari ni pamoja na watoto  
ambao hawajaandikishwa elimu 
ya awali kwamba  wanatakiwa 
waweze kwenda shule na umri 
wa kwenda darasa la kwanza 

wapelekwe shule.
Mwakilishi wa Naibu Katibu 

Mkuu wa Wizara ya Elimu, kutoka 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Suzana Nussu 
alisema Mkoa huo unatakiwa 
kuchukua hatua za madhubuti 
ili uweze kufanya vizuri kitaalam 
kwani kwa sasa umeshuka 
ambapo ametaka kupitia kikao 
hicho kutoa namna bora ya 
kutoka walipo na kusonga mbele.

Kwa upande, Paulina Nkwama 
ambaye ni Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC)  alisema 
ni vema kuhakikisha wanafunzi  
wanamaliza mzunguko ikiwa 
sambamba na kuhakikisha 
wanafunzi wanaoandikishwa 
kujiunga na elimu ya awali na 

Mkuu wa Wilaya ya Bariadi, Lupakisyo Kapange (wan ne kutoka kulia) akiwa 
katika picha ya pamoja na Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Mwl. Paulina Nkwama (wa tatu kutoka kushoto), Watumishi wa TSC pamoja 

na wadau wengine wa elimu kutoka Mkoa wa Simiyu.

WAZAZI/WALEZI MKOANI SIMIYU WAHIMIZWA 
KUPELEKA SHULE WATOTO WALIOFAULU 

KUJIUNGA KIDATO CHA KWANZA



JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            FEBRUARI 2023

HABARI 14

darasa la kwanza ikiwa sambamba 
waliochaguliwa kujiunga  na 
kidato cha kwanza wanaripoti 
shule.

“Haya tusiyachukue kwa  
wepesi, kati ya vitu vya msingi 
ambavyo tunapaswa kuvisisitiza 
ni  swala la uandikishaji wa elimu 
ya awali, darasa la kwanza na 
kuhakikisha  kidato cha kwanza 
wanaripoti… kingine tuhakikishe 
tunaondoa mdondoko wa 
wanafunzi, Kitaifa ni 0.8 
iliyokuwepo mwanzo imepanda 
hadi 1.8 kwahiyo imeongezeka 
kwa kiwango kikubwa tunapaswa 
kuhakikisha wale wanaokuja 
shule wanakuwepo shule na 
tunawasimamia hadi wamalize  
mzunguko.”

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Mkuu 
wa Wilaya ya Bariadi, Lupakisyo 
Kapange amewataka wazazi 
wote wenye watoto wanaopaswa 
kwenda shule kuwapeleka shuleni 
mara moja.

“Mkoa huu (Simiyu) ni wa 
kichungaji wanaamini kwamba 
mtoto akienda kuchunga mifugo 
anakuwa amefanya tija ndani 
ya familia/ familia wanaamini 
kwamba wakiozesha mtoto wa 
kike ng’ombe 20 wanakuwa 
wamefaidika ndani ya jamii sasa 
sisi mkoa wa Simiyu hatukubaliani 
na hili Hakuna mwanafunzi 
ambaye hatohudhuria darasani 
wanafunzi wote waliofaulu 
wanatakiwa kuwa shule.
Walimu wetu wana utayari wa 
kufanya kazi, Mheshimiwa  Rais 
ametujengea madarasa 239 

mkoani kwetu, wote waliofaulu 
waende shule,” alisema Kapange.

Neema Makundi ambaye 
ni Afisa Elimu Taluma wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Maswa 
alisema wapo tayari kuyatekeleza 
yote waliyoagizwa kuyafanya 
katika kikao hicho.

WAZAZI/WALEZI MKOANI SIMIYU WAHIMIZWA 
KUPELEKA SHULE WATOTO WALIOFAULU 

KUJIUNGA KIDATO CHA KWANZA

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama (wa 
tatu kutoka kulia) akiwa katika picha ya pamoja na Kaimu katibu Wasaidizi 

wa TSC wa wilaya za Mkoa wa Simiyu.
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Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya 
ya Ngorongoro ikishirikiana na Chama cha 
Walimu Tanzania (CWT), imefanya ziara 
katika shule ya Sekondari Soitsambu, kwa 
lengo la kutoa elimu kwa walimu wa shule 

hiyo juu ya masuala mbalimbali ya Ajira, Maadili na 
Maendeleo ya Walimu.

Picha ya pamoja kati wa Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC 
Wilaya ya Ngorongoro, Bahati Mzirai, Katibu wa CWT 
Wilaya ya Ngorongoro pamoja na walimu wa shule ya 

Sekondari Soitsambu.

TSC NGORONGORO YATEMBELEA 
SHULE YA SEKONDARI SOITSAMBU

Kikao cha TSC Wilaya ya Ngorongoro na walimu wa shule ya Sekondari Soitsambu kikiwa kinaendelea.



Na Mwandishi Wetu – 
Morogoro.

Benki ya Dunia ambayo 
ni mfadhili wa Mradi 
wa BOOST imeonesha 
kuridhishwa na namna 
Tume ya Utumishi wa 

Walimu (TSC) inavyotekeleza 
moja ya malengo ya mradi huo 
katika kuwasaidia walimu kuwa na 
mwenendo mwema unaozingatia 
miiko na maadili ya kazi hiyo.

Hayo yameelezwa na 
Mtaalamu wa Elimu kutoka 
Benki ya Dunia ambaye pia 
ni  Msaidizi Mkuu wa Mradi wa 
BOOST, Gemma Todd wakati wa 
Kikao kazi kilichoandaliwa na TSC 
kwa lengo la kufanya mapitio ya 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na 
Utendaji kazi katika Utumishi wa 
Walimu kilichofanyika Januari 10 
– 13, 2023 mjini Morogoro. 

Amesema kuwa Mradi wa 
BOOST unalenga kuimarisha 
na kuboresha elimu ya Awali 
na Msingi kwa shule za Serikali 
ambapo shughuli mbalimbali 

zimepangwa kuanyika ili 
kufikia lengo hilo, shughuli 
hizo ni kuboresha mazingira 
ya ufundishaji na ujifunzaji, 
kuhakikisha shule zina usalama wa 
kutosha, kujenga shule mpya na 
madarasa mapya na kuhakikisha 
walimu wanapata mafunzo mara 
kwa mara na kwa karibu. 

“Nimeshiriki kwenye warsha 

nzuri sana ambayo imeandaliwa 
na TSC kujadili maadili ya walimu 
wetu, tunajua watoto watashidwa 
kusoma wasipokuwa na usalama 
shuleni, pia wasipokuwa na 
walimu ambao wanaweza 
kuwa karibu nao na kuweza 
kuwaongoza vizuri. Kwa kweli 
warsha hii imekwenda vizuri 
na matokeo ya warsha hii ni 
kutusaidia kufikia malengo ya 
afua namba mbili ya mradi wetu 
ambayo inazungumzia shule 
salama”, alisema Todd. 

Ameeleza kuwa katika 
mazingira ya sasa ambapo 
kumekuwa na mabadiliko 
ya kitabia yanayosababisha 
kuharibika kwa maadili katika 
jamii ni muhimu kuweka mkazo 
katika kusaidia walimu kuzingatia 
Miiko na Maadili ya kazi yao ili 
kufanya shuleni kuwa mahali 
salama kwa wanafunzi, hivyo TSC 
imefanya jambo la msingi sana 
kwa kuamua kufanya mapitio ya 
Ufafanuzi wa Maadili na Utendaji 
kazi wa Walimu. 
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BENKI YA DUNIA YAONESHA KURIDHISHWA NA TSC 

KATIKA KUTEKELEZA KAZI ZA MRADI WA BOOST

Mwakilishi wa Mradi wa BOOST unaofadhiliwa na Benki ya Dunia, Gema 
Toddy akiwa katika kikao kazi cha wadau wa elimu waliokutana mjini Morogoro 
Januari 10 – 13, 2023 kufanya mapitio ya Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na 

Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu.

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. Willy Komba 
akisalimiana na Mwakilishi wa Mradi wa BOOST unaofadhiliwa na Benki ya 
Dunia, Gema Toddy mjini Morogoro katika kikao kazi cha kufanya mapitio ya 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu.



“Kanuni za Maadili hayo 
zikifafanuliwa vizuri na kueleweka 
zitamwongoza mwalimu 
kutambua wajibu wake awapo 
shuleni au eneo lake la kazi kwa 
kuwa wajibu wake ni zaidi ya 
kufundisha darasani. Mwalimu 
anawajibika katika malezi ya 
mtoto kimwili, kiakili, kiroho, 
kijamii na kisaikolojia. Lakini pia 
ana wajibu kwa viogozi wake 
na wasimamizi wake wa kazi, 
anawajibika kwa jamii anamoishi 
na anawajibika kwa Umma au 
Taifa kwa ujumla. Haya yote 
yamejadiliwa kwa kina katika 
warsha hii,” alisema Todd. 

Todd amefafanua kuwa 
pamoja na wajibu, walimu kama 
watumishi wengine wana haki 
zao ambazo ni lazima zilindwe 
na kutetewa ili watekeleze 
majukumu yao katika mazingira 
ya amani, furaha na utulivu, hivyo 
ni wajibu wa TSC pamoja na 
mamlaka zingine zinazosimamia 
walimu kuwaelimisha juu ya haki 
hizo ili waweze kuwajibika vizuri. 

Mradi wa BOOST unafuata 
utaratibu wa lipa kutokana na 
matokeo, ikimaanisha kuwa kila 
mwaka Benki ya Dunia itukakaa 
na Serikali kupitia Wizara na 
Taasisi zinazotekeleza mradi huo 
kwa ajili ya kupima matokeo ya 
kazi zilizofanyika, hivyo fedha 
za mwaka unaofuata zitatolewa 

endapo matokeo ya upimaji 
huo yataonesha malengo 
yanatekelezwa vizuri.

“Tuna imani kubwa kwa namna 
TSC inavyotekeleza sehemu 
ya mradi huu na ni matumaini 
yetu kuwa matokeo ya hiki 
kinachofanyika nikuona walimu 
wakifanya kazi zao kitaaluma na 
kitaalam ili wanafunzi wapate 
ujuzi katika masomo yao lakini 
wawe mfano wa kuigwa kwa 
kuwa na maadili mema kwa jamii 
na Taifa kwa ujumla,” alisema 
Todd.

Alimema kuwa mradi wa 
BOOST unatekelezwa na Wizara 
mbili ambazo ni Wizara ya Elimu 
Sayansi na Teknolojia pamoja na 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI) 
na kueleza kuwa Taasisi zilizo chini 
ya Wizara hizo zinazotekeleza 
mradi huo ni TSC, Taasisi ya Elimu 
Tanzania, Baraza la Mitihani 
Tanzania pamoja na Wakala wa 
Maendeleo ya Uongozi wa Elimu 
(ADEM).
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BENKI YA DUNIA YAONESHA KURIDHISHWA NA TSC 

KATIKA KUTEKELEZA KAZI ZA MRADI WA BOOST

Washiriki wa Kikao Kazi cha kufanya mapitio ya Ufafanuzi wa Kanuni za 
Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu kilichofanyika mjini 
Morogoro Januari 10 -13, 2023 wakiwa katika vikundi kwa ajili ya kupitia 

rasimu ya ufafanuzi huo na kuiboresha.

Mwakilishi wa Mradi wa BOOST unaofadhiliwa na Benki ya Dunia, Gema 
Toddy (kushoto) akiwa na Mratibu wa Mradi huo kutoka Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), Neema Lemunge wakati wa kikao kazi cha kufanya mapitio ya 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu 

kilichofanyika Januari 10 – 13, 2023 mjini Morogoro.



Naye Mkurugezi wa Ajira, 
Maadili na Maendeleo ya Walimu 
kutoka TSC, Bi. Fatma Muya 
amesema kuwa TSC iliandaa 
andiko la Mradi ambalo lilikubalika 
na kupata ufadhili ambapo 
alieleza kuwa moja ya kazi 
zilizokubalika kutekelezwa katika 
mradi huo ni kufanya mapitio ya 
Ufafanuzi wa Kanuni na Utendaji 
kazi katika Utumishi wa Walimu 
ambazo walimu wanapaswa 
kuzitekeleza ili kuboresha elimu 
na kuwa na shule salama.

“Kwa sasa tupo katika hatua 
ya kuandaa ufafanuzi huo na 
kwenye kikao kazi hiki tumewaita 
wadau mbalimbali waliobobea 
katika masuala ya elimu na 
Walimu wakiwemo Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Wizara ya 
Elimu, Haki Elimu, Taasisi ya Elimu, 
ADEM, Taasisi ya Elimu Tanzania, 
Chuo Kikuu Dodoma, Chama 
cha Walimu Tanzania pamoja 
na wadau wengine waliobobea 

katika utumishi wa Walimu,” 
alisema Muya. 

Amefafanua kuwa kazi 
inayofanyika katika kikao kazi 
hicho ni kupitia na kuboresha 
rasimu ya Mapitio ya Ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na 
Utendaji kazi katika Utumishi 

wa Walimu ambayo iliandaliwa 
na Menejimenti ya Tume hiyo 
na baada ya kikao kazi hicho, 
hatua itakayofuata ni kuchapisha 
na kusambaza vitabu shuleni 
pamoja na kutoa elimu kwa 
wadau mbalimbali.

Ameongeza kuwa TSC inatarajia 
kwamba ufafanuzi huo utasomwa 
na kueleweka kwa walimu wote 
kwa kuwa umeandikwa katika 
lugha rahisi na kutoa elimu kwa 
wadau juu ya Kanuni hizo, hivyo 
kila mwalimu ataelewa misingi ya 
kile anachopaswa kufanya katika 
utekelezaji wa majukumu yake.

Kwa upande wake, Mratibu wa 
Mradi huo kwa upande wa TSC, Bi. 
Neema Lemunge amesema kuwa 
pamoja na kazi ya kufanya mapitio 
ya Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili 
katika Utumishi wa Walimu, 
Mradi wa BOOST umefadhili 
utekelezaji wa shughuli zingine 
ikiwemo kufanya mapitia ya 
Sheria mbalimbali zinazohusu 
walimu, ununuzi wa vitendeakazi 
vikiwemo magari na kompyuta.
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BENKI YA DUNIA YAONESHA KURIDHISHWA NA TSC 

KATIKA KUTEKELEZA KAZI ZA MRADI WA BOOST

Washiriki wa Kikao Kazi cha kufanya mapitio ya Ufafanuzi wa Kanuni za 
Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu kilichofanyika mjini 
Morogoro Januari 10 -13, 2023 wakiwa katika vikundi kwa ajili ya kupitia 

rasimu ya ufafanuzi huo na kuiboresha.

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. Willy Komba 
(kushoto) akijadiliana jambo na mmoja wa Makamishna wa Tume hiyo, Jane 
Mtindya wakati wa Kikao Kazi cha kufanya mapitio ya Ufafanuzi wa Kanuni 
za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu kilichofanyika mjini 

Morogoro Januari 10 -13, 2023.
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Washiriki wa Kikao Kazi cha kufanya mapitio ya 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi 
katika Utumishi wa Walimu kilichofanyika mjini Morogoro 
Januari 10 -13, 2023 wakiwa katika vikundi kwa ajili ya 

kupitia rasimu ya ufafanuzi huo na kuiboresha.

Washiriki wa Kikao 
Kazi cha kufanya 
mapitio ya Ufafanuzi 
wa Kanuni za 
Maadili na Utendaji 
Kazi katika 
Utumishi wa Walimu 
kilichofanyika mjini 
Morogoro Januari 
10 -13, 2023 wakiwa 
katika vikundi 
kwa ajili ya kupitia 
rasimu ya ufafanuzi 
huo na kuiboresha.

Washiriki wa Kikao 
Kazi cha kufanya 
mapitio ya Ufafanuzi 
wa Kanuni za 
Maadili na Utendaji 
Kazi katika 
Utumishi wa Walimu 
kilichofanyika mjini 
Morogoro Januari 
10 -13, 2023 wakiwa 
katika vikundi 
kwa ajili ya kupitia 
rasimu ya ufafanuzi 
huo na kuiboresha.

Washiriki wa Kikao Kazi cha kufanya mapitio ya 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi 
katika Utumishi wa Walimu kilichofanyika mjini Morogoro 
Januari 10 -13, 2023 wakiwa katika vikundi kwa ajili ya 

kupitia rasimu ya ufafanuzi huo na kuiboresha.
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Mwenyekiti wa Kikao wa Kikao Kazi cha kufanya 
mapitio ya Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Walimu kilichofanyika mjini 
Morogoro Januari 10 -13, 2023, Wakili Richard Odongo 
akizungumza na washiriki (hawapo pichani) wa kikao 
kazi hicho juu ya namna ya kupitia rasimu ya ufafanuzi 

huo kipengele kwa kipengele.

Mmoja wa washiriki 
wa Kikao Kazi cha 
kufanya mapitio ya 
Ufafanuzi wa Kanuni 
za Maadili na 
Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Walimu 
kilichofanyika mjini 
Morogoro Januari 10 
-13, 2023, akichangia 
hoja kwa ajili ya 
kuboresha rasimu ya 

Ufafanuzi huo.

Makamu mwenyekiti wa Kikao Kazi cha kufanya 
mapitio ya Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Walimu kilichofanyika mjini 
Morogoro Januari 10 -13, 2023, Dkt. Fidel Dassan 
Gwajekera akiongoza washiriki (hawapo pichani) katika 

kujadili rasimu ya Ufafanuzi huo.



21

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            FEBRUARI 2023
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Maafisa Bajeti wa TSC, wakiwa katika kikao cha kuandaa Maoteo  Bajeti ya TSC kwa mwaka 2023/2024 
kilichofanyika mjini Singida hivi karibuni.

Mtumishi wa TSC, Damas Mapunda (kushoto) 
akimuonesha jambo Ramadhan Ngaegela wakati wa 
kikao cha Maafisa Bajeti cha kuandaa Maoteo Bajeti ya 
TSC kwa mwaka 2023/2024 kilichofanyika mjini Singida 

hivi karibuni.

Watumishi wa TSC, Elia Malaki (kushoto) na Timoth 
Mtafya wakiendelea na kazi wakati wa kikao cha Maafisa 
Bajeti cha kuandaa Maoteo Bajeti ya TSC kwa mwaka 

2023/2024 kilichofanyika mjini Singida hivi karibuni.

Watumishi wa TSC, Patory Munyaki (kushoto) na 
Frenki Makundi wakijadiliana jambo wakati wa kikao 
cha Maafisa Bajeti cha kuandaa Maoteo Bajeti ya TSC 
kwa mwaka 2023/2024 kilichofanyika mjini Singida hivi 

karibuni.

Watumishi wa TSC, Francis Gwankisa (kushoto) na 
Fundikira James wakijadiliana jambo wakati wa kikao 
cha Maafisa Bajeti cha kuandaa Maoteo Bajeti ya TSC 
kwa mwaka 2023/2024 kilichofanyika mjini Singida hivi 

karibuni.

MAAFISA BAJETI TSC WAANDAA MAOTEO 
YA BAJETI KWA MWAKA 2023/2024
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Keki iliyoandaliwa na Watumishi wa TSC kwa ajili ya kuukaribisha mwaka 2023.

Watumishi wa TSC wakiwa katika hafla fupi ya kuukaribisha mwaka 2023 iliyofanyika TSC Makao Makuu Dodoma 
mapema mwezi Januari, 2023.

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama akikata keki 
ikiwa ni ishara ya kuukaribisha mwaka 2023.

Mkurugenzi wa Idara ya Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu, Zachary Dida akitoa salamu za mwaka 

mpya kwa watumishi wa TSC.

WATUMISHI TSC WAKATA KEKI 
KUUKARIBISHA MWAKA 2023
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Katibu wa TSC akiwalisha keki watumishi mbalimbali wa TSC.

WATUMISHI TSC WAKATA KEKI 
KUUKARIBISHA MWAKA 2023
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Katibu wa TSC akiwalisha keki watumishi mbalimbali wa TSC.

Mkurugenzi wa Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu wa TSC, Fatuma Muya (kushoto) akifurahia jambo na 
Mkurugenzi Msaidizi Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu wa TSC, Mecktildis Kapinga wakati wa hafla fupi ya 

kuukaribisha mwaka 2023 iliyofanyika TSC Makao Makuu Dodoma mapema mwezi Januari, 2023.

WATUMISHI TSC WAKATA KEKI 
KUUKARIBISHA MWAKA 2023
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama akiongoza kikao cha Menejimenti 
ya TSC kujadili Rasimu ya Ufafanuzi wa Kanuni za 
Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu. 
Kikao hicho kilifanyika mapema mwezi Januari, 2023 

jijini Dodoma.

Mkurugeni wa Idara ya Huduma za Sheria wa TSC, 
Wakili Richard Odongo akitoa ufafanuzi wa masuala 
ya kisheria wakati wa kikao cha Menejimenti ya TSC 
kilichifanyika kwa ajili ya  kupitia Rasimu ya Ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi 
wa Walimu. Kikao hicho kilifanyika mapema mwezi 

Januari, 2023 jijini Dodoma.

Wajumbe wa Kikao cha Menejimenti cha TSC wakiwa 
kwenye kikao cha kupitia Rasimu ya Ufafanuzi wa 
Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi 
wa Walimu. Kikao hicho kilifanyika mapema mwezi 

Januari, 2023 jijini Dodoma.

Mkurugenzi wa Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu 
wa TSC, Fatuma Muya akitoa ufafanuzi juu ya Rasimu 
ya Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi 
katika Utumishi wa Walimu katika kikao cha Mejenimenti 
ya TSC kilichofanyika mapema mwezi Januari, 2023 

jijini Dodoma.

Mratibu wa Mradi wa BOOST kutoka TSC, Mwl. 
Neema Lemunge akitoa maelezo ya Rasimu ya Ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Walimu kwenye Kikao cha Menejimenti cha 
TSC kilichofanyika mapema mwezi Januari, 2023 jijini 
Dodoma. Mradi wa BOOST ndio waliofadhili uandaaji 

wa Ufafanuzi wa Kanuni hizo.

Wajumbe wa Kikao cha Menejimenti cha TSC wakiwa 
kwenye kikao cha kupitia Rasimu ya Ufafanuzi wa 
Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi 
wa Walimu. Kikao hicho kilifanyika mapema mwezi 

Januari, 2023 jijini Dodoma.



Na. Mwandishi Wetu – 
Dar Es Salaam. 

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais - Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
( T A M I S E M I ) , 

Mhe. Angellah Jasmine Kairuki, 
amewataka Walimu wote 
kote nchini kufuata taratibu 
zilizoainishwa kwenye Waraka 
Namba 24 wa Mwaka 2002 ambao 
umeeleza wazi ni nani mwenye 
mamlaka ya kutoa adhabu 
ya viboko na viboko vingapi 
vinaruhusiwa nakwa utaratibu 
upi vinatolewa kwa wanafunzi. 

Waziri Kairuki aliyasema hayo 
Jijini Dar Es salaam hivi karibuni 
wakati akizungumza na Maafisa 
Elimu Kata, Wakuu wa Shule za 
Sekondari, Walimu Wakuu wa 
Shule za Msingi na Viongozi 
wa Elimu ngazi ya Halmashauri 
kwenye Kikao Kazi cha Uboreshaji 
wa Usimamizi wa Elimu Msingi 
na Sekondari katika Jiji la Dar es 

Salaam. 
“Suala zima la adhabu ya 

viboko mashuleni linaongozwa 
na Waraka wa Elimu Namba 24 wa 
Mwaka 2002 na umeeleza bayana 
kabisa.” Alisema Waziri Kairuki 

Waziri huyo aliendelea 
kufafanua kuwa Waraka huo na 
Kanuni zake za Elimu za Mwaka 
2002 ni lazima zifuatwe katika 
utolewaji wa adhabu ya viboko 

mashuleni kote hapa nchini. 
“Kwa mujibu wa Mwongozo 

huo ambao umeelekeza adhabu 
hiyo ya viboko kuwa inaweza 
kutolewa pale ambapo umetokea 
utovu wa nidhamu uliokithiri au 
makosa ya jinai yaliyotendeka 
ndani au nje ya shule yenye 
muelekeo wa kuishushia heshima 
shule, basi adhabu tajwa katika 
Mwongozo huo inaweza kutolewa 
kwa utaratibu ulioelekezwa.” 
Alisisitiza Mhe. Kairuki. 

Pia Waziri huyo aliendelea 
kuelekeza kuwa; “Kwa mujibu 
wa Waraka huo adhabu hiyo 
inavyotolewa lazima izingatie 
vigezo ikiwemo ukubwa wa kosa, 
umri wa mwanafunzi, jinsi na 
afya ya mtoto na haipaswi kuzidi 
viboko vinne kwa wakati mmoja.” 

Alieleza kuwa, Waraka huo 
umeelezea namna adhabu hiyo 
inapaswa kutolewa kwa mtoto 
wa jinsia ya kike na kwa mtoto 
jinsia ya kiume ikiwa kwa mtoto 
jinsia ya kike inapaswa adhabu 
kutolewa mikononi, nakwa 
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mtoto wa jinsia ya kiume adhabu 
inapaswa kutolewa makalioni. 

Pia, Waziri Kairuki alibainisha 
kuwa Waraka huo umeeleza 
wazi kuwa mwenye dhamana 
na mamlaka ya kutoa adhabu 
ya viboko ni Mwalimu Mkuu 
au Mkuu wa Shule husika au 
Mwalimu mwingine atakayekuwa 
ameteuliwa tena awe ameteuliwa 
kwa maandishi. 

Vilevile, Waziri huyo wa 
TAMISEMI alitanabaisha kuwa 
kwa mtoto wa kike imeelekezwa 
aadhibiwe na Mwalimu wa kike 
au labda tu kama shule hiyo 
husika haina mwalimu wa kike 
ndipo anaweza kuadhibiwa na 
Mwalimu wa kiume. 

Waziri Kairuki alitoa rai kwa 
Walimu wote nchini kukumbuka 
kuwa wamekasimiwa dhamana 
na mamlaka ya kuwa walezi na 
walinzi wa watoto wanapokuwa 
shuleni kwahiyo wasiwe 
sehemu ya kuwafanya watoto 
kuwa watoro kupitia adhabu 
wanazozitoa zinazokiuka kanuni, 
miongozo na taratibu mbalimbali 
zilizowekwa. 

“Hatusemi watoto wasichapwe 

lakini wachapwe kwa kufuata 
taratibu na vigezo nakwa 
mujibu wa miongozo na taratibu 
zilizowekwa.” Alisisitiza Waziri 
Kairuki. 

Pamoja na hayo aliwaonya 
Walimu wote nchini 
watakaoendelea kukiuka Kanuni, 
Mwongozo na Taratibu hizo 
kuwa hatua kali za kinidhamu 
zitachukuliwa dhidi yao kwa 
mujibu wa Sheria, Kanuni, 
Taratibu na Miongozo ya Utumishi 
wa Walimu na Umma kwa ujumla. 
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Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR 
– TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde akiongea wakati 
wa kuhitimisha kikao kazi kilichowakutanisha Kaimu 
Katibu Wasaidizi wa TSC (hawapo pichani) kutoka ofisi 
za Wilaya kilichofanyika hivi karibuni mjini Morogoro.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Mwl. Paulina Nkwama akitoa neno la kumkaribisha 
Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR – TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde wakati wa 
kuhitimisha kikao kazi kilichowakutanisha Kaimu Katibu 
Wasaidizi wa TSC kutoka ofisi za Wilaya kilichofayika 

hivi karibuni mjini Morogoro.

Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – 
TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde (katikati) akiimba wimbo pamoja na washiriki (hawapo pichani) wa kikao kazi 
cha Makatibu Wasaidizi wa TSC kilichofanyika hivi karibuni mjini Morogoro. Pichani, wa pili kutoka kulia ni Katibu 

wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama.

Na Mwandishi wetu – 
Morogoro.

Watumishi wa Tume 
ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) 
ngazi ya Wilaya 
w a m e t a k i w a 

kufanya kazi kwa ushirikiano wa 
karibu na Maafisa Elimu pamoja 
na Wathibiti Ubora wa Shule 
ili kuweza kutoa huduma bora 
kwa walimu huku wakitakiwa 
kuwafuata walimu shuleni badala 
ya kukaa ofisini kusubiri walimu 

wapeleke shida zao. 
Hayo yamesemwa mwishoni 

mwa wiki na Naibu Katibu 
Mkuu anayeshughulikia Elimu 
kutoka Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – 
TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde 
wakati wa kuhitimisha kikao 
kazi kilichowakutanisha Kaimu 
Katibu Wasaidizi wa TSC kutoka 
Wilaya zote za Tanzania Bara 
kilichofanyika mjini Morogoro.

Dkt. Msonde amefafanua kuwa 
mkakati wa Serikali ni kuhakikisha  
walimu wanahudumiwa wakiwa 

shuleni, hivyo TSC, Maafisa 
Elimu na Wathibiti Ubora wa 
Shule wanatakiwa kufanya ziara 
shuleni siku tatu kila wiki na siku 
mbili pekee ndizo wanazotakiwa 
kubaki ofisini.

“Serikali haitaki mwalimu aje 
kutafuta huduma ofisini kwako, 
ninyi ndio mnapaswa kwenda 
shuleni kutatua changamoto 
zao. Kuanzia sasa tumeachana 
na utaratibu wa zamani wa 
mwalimu kuja ofisini kupiga 
magoti akitafuta huduma. 
Tunataka mwalimu afanye kazi 



29

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            FEBRUARI 2023

HABARI
DKT. MSONDE: TSC, MAAFISA ELIMU, WATHIBITI 

UBORA WA SHULE HAKUNA KUKAA OFISINI

yake ya kufundisha tu, hayo 
mambo mengine ya madaraja, 
likizo, nk sisi tuliopewa dhamana 
ya kuwaratibu ndio tunatakiwa 
tuyafanye,” amesema Msonde.

Kiongozi huyo ameongeza 
kuwa anatambua kuwa ofisi za 
TSC ngazi ya wilaya zinakabiliwa 
na changamoto ya vyombo 
vya usafiri, lakini hiyo haiwezi 
kuwa sababu ya kushindwa 
kutembelea walimu shuleni kwa 
kuwa Wathibiti Ubora wa Shule 
na Maafisa Elimu wana magari, 
hivyo amewataka kuhakikisha 

wanapanga ratiba ya kutembelea 
walimu kwa pamoja.

“TSC, Maafisa Elimu na 
Wathibiti Ubora wa Shule lazima 
muelewe kwamba, shamba 
lenu ni kwa walimu ambao 
wapo shuleni. Hata kama kuna 
changamoto ya usafiri ni lazima 
tufanye kila linalowezekana 
kumfikia mwalimu alipo. Ndiyo 
maana tumeagiza maafisa elimu 
wote wanapopanga ratiba zao 
kwenda shuleni lazima ziendane 
na ratiba zenu ili mfanye ziara 
pamoja. Kila mmoja anatakiwa 

kujua kuwa ana mchango katika 
kuleta maboresho ya elimu katika 
Taifa hili, mmoja anaposhidwa 
kutekeleza wajibu wake maana 
yake ni kwamba tumeshindwa 
wote,” amesema. 

Msonde amesisitiza kuwa 
hadhi na heshima ya mwalimu 
ni lazima ilindwe na ni marufuku 
kumnyanyasa mwalimu kwa 
namna yoyote ile kwani kufanya 
hivyo kunamwondolea morali ya 
kulea wanafunzi kiakili, kimwili, 
kiroho na kijamii na hivyo kutokea 
ongezeko la mmomonyoko wa 
maadili na maendendelo ya elimu 
kurudi nyuma.

“Lazima tulinde hadhi ya 
mwalimu, sipendezi kuona au 
kusikia mwalimu ananyanyaswa. 
Ndo maana tumesema muwe 
shuleni kwa siku tatu kila wiki, 
ofisini tumewaachia siku mbili tu. 
Muende kuwatia moyo walimu 
wetu sio muende kukoroma 
kwa wakuu wa shule, hapana. 
Mnakwenda shuleni, mshirikiane 
nao professionally (kitaaluma), 
muwaone watoto darasani wana 
mapungufu gani na mkae na 
walimu kutafuta ufumbuzi kwa 
pamoja.” 

Ameongeza kuwa, “Tunataka 
walimu wetu wajisikie kwamba ni 
watu wanaohudumiwa na walimu 

Washiriki wa kikao kazi cha Makatibu Wasaidizi wa TSC kilichofanyika hivi karibuni mjini Morogoro wakisikiliza 
hotuba ya Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(OR – TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde (hayupo pichani).

Mmoja wa washiriki wa Kikao Kazi cha Makatibu Wasaidizi kutoka Ofisi 
za Wilaya 139 za TSC, Rhoda Mwasulende akitoa neno la shukrani kwa 
Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde 
wakati wa kuhitimisha kikao kazi hicho kilichofanyika hivi karibuni mjini 

Morogoro.
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Washiriki wa kikao kazi cha Makatibu Wasaidizi wa TSC kilichofanyika hivi karibuni mjini Morogoro wakisikiliza 
hotuba ya Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(OR – TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde (hayupo pichani).

wenzao waliopewa dhamana ya 
kuwaratibu ili nao wajisikie kuwa 
ni watumishi wanaoheshimiwa,” 
amesema. 

Naibu Katibu Mkuu huyo 
alihitimisha kwa kusema kuwa 
kufanya kazi kwa bidii na kujituma 
ni moja ya njia za kuunga mkono 
juhudi za Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ambaye 
kwa kipindi kifupi alichokaa 
madarakani amefanya mapindizi 
makubwa katika sekta ya elimu 
nchini.

“Rais amefanya mambo 
mkubwa katika kuleta mapinduzi 
ya elimu, kwa miaka 5 kuanzia 

mwaka 2021 kiasi cha shilingi 
trilioni 1.2 kinaendelea kutumika 
kujenga shule 1026 za Sekondari. 
Kwenye shule za Msingi kupitia 
Mradi wa BOOST kiasi cha shilingi 
trilioni 1.15 zitatumika kwa ajili 
ya kuimarisha elimu ikiwemo 
ujenzi wa shule mpya, ukarabati 
wa shule, ujenzi wa madarasa,  
pamoja na kuendeleza utumishi 
wa walimu ambapo TSC ni 
miongoni mwa wanufaika katika 
mradi huo.

Naye Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama amesema 
kupitia Mradi wa BOOST TSC 
imeweza kufanya mapitio ya 

Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili 
na Utendaji Kazi katika Utumishi 
wa Walimu ambapo imeandaa 
kitabu cha ufafanuzi huo 
kitakachosambazwa shuleni ili 
kuwafanya walimu watekeleze 
wajibu wao kwa kuzingatia miiko 
na taratibu za kazi hiyo.

Amesema kikao kazi hicho 
kilichofanyika kwa siku nne 
kuanzia Januari 24 – 27, 2023 
pamoja na mambo mengine, 
kilikuwa cha mafunzo kwa Kaimu 
Katibu Wasaidizi 139 wa kuhusu 
ufafanuzi wa Kanuni hizo ambao 
nao watakwenda shuleni kutoa 
elimu hiyo kwa walimu.
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Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI), Mhe. David 
Silinde (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha ya 
pamoja na Wajumbe wa Menejimenti ya TSC wakati 
wa uzinduzi wa Kitabu cha Ufafanuzi wa Kanuni za 
Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu 
uliofanyika Januri 24, 2023 mjini Morogoro. Pichani, 
kwa waliokaa ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba 
(wa pili kutoka kushoto) na Katibu wa TSC, Mwl. 

Paulina Nkwama (wa pili kutoka kulia).

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR - TAMISEMI), Mhe. David 
Silinde (katikati kwa waliokaa) akiwa 
katika picha ya pamoja na Kaimu 
Katibu Wasaidizi wa Wilaya kutoka 
Kanda ya Kusini wakati wa uzinduzi 
wa Kitabu cha Ufafanuzi wa Kanuni 
za Maadili na Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Walimu uliofanyika Januri 
24, 2023 mjini Morogoro. Pichani, kwa 
waliokaa ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. 
Willy Komba (wa pili kutoka kushoto) 
na Katibu wa TSC, Mwl. Paulina 

Nkwama (wa pili kutoka kulia).

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR - TAMISEMI), Mhe. 
David Silinde (katikati kwa waliokaa) 
akiwa katika picha ya pamoja na 
Kaimu Katibu Wasaidizi wa Wilaya 
kutoka Kanda ya Kaskazini wakati 
wa uzinduzi wa Kitabu cha Ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Walimu 
uliofanyika Januri 24, 2023 mjini 
Morogoro. Pichani, kwa waliokaa ni 
Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba 
(wa pili kutoka kushoto) na Katibu wa 
TSC, Mwl. Paulina Nkwama (wa pili 

kutoka kulia).

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI), Mhe. David 
Silinde (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha ya 
pamoja na Kaimu Katibu Wasaidizi wa Wilaya kutoka 
Kanda ya Mashariki wakati wa uzinduzi wa Kitabu 
cha Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi 
katika Utumishi wa Walimu uliofanyika Januri 24, 2023 
mjini Morogoro. Pichani, kwa waliokaa ni Mwenyekiti 
wa TSC, Prof. Willy Komba (wa pili kutoka kushoto) na 
Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama (wa pili kutoka 

kulia).
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Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI), Mhe. David 
Silinde (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha ya 
pamoja na Kaimu Katibu Wasaidizi wa Wilaya kutoka 
Kanda ya Kati wakati wa uzinduzi wa Kitabu cha 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi 
katika Utumishi wa Walimu uliofanyika Januri 24, 2023 
mjini Morogoro. Pichani, kwa waliokaa ni Mwenyekiti 
wa TSC, Prof. Willy Komba (wa pili kutoka kushoto) na 
Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama (wa pili kutoka 

kulia).

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR - TAMISEMI), Mhe. David 
Silinde (katikati kwa waliokaa) akiwa 
katika picha ya pamoja na Kaimu 
Katibu Wasaidizi wa Wilaya kutoka 
Kanda ya Ziwa wakati wa uzinduzi 
wa Kitabu cha Ufafanuzi wa Kanuni 
za Maadili na Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Walimu uliofanyika Januri 
24, 2023 mjini Morogoro. Pichani, kwa 
waliokaa ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. 
Willy Komba (wa pili kutoka kushoto) 
na Katibu wa TSC, Mwl. Paulina 

Nkwama (wa pili kutoka kulia).

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR - TAMISEMI), Mhe. 
David Silinde (katikati kwa waliokaa) 
akiwa katika picha ya pamoja na 
Sekretarieti ya uzinduzi wa Kitabu 
cha Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili 
na Utendaji Kazi katika Utumishi 
wa Walimu uliofanyika Januri 24, 
2023 mjini Morogoro. Pichani, kwa 
waliokaa ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. 
Willy Komba (wa pili kutoka kushoto) 
na Katibu wa TSC, Mwl. Paulina 

Nkwama (wa pili kutoka kulia).

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI), Mhe. David 
Silinde (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha ya 
pamoja na Kaimu Katibu Wasaidizi wa Wilaya kutoka 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini wakati wa uzinduzi 
wa Kitabu cha Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na 
Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu uliofanyika 
Januri 24, 2023 mjini Morogoro. Pichani, kwa waliokaa 
ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba (wa pili kutoka 
kushoto) na Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama (wa 

pili kutoka kulia).
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Na Mwandishi wetu – 
Morogoro.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) imetakiwa 
kuhakikisha inasimamia 
kwa karibu maadili na 
nidhamu ya walimu 

pamoja na kuhakikisha uwepo 
wa msawazo sawa wa walimu 
kwa shule za mijini na za vijijini ili 
kuharakisha maendeleo ya elimu 
nchini.

Kauli hiyo imetolewa hivi 
karibuni na Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Morogoro, Musa Ally 
Musa kwa niaba ya Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI) 
wakati wa kufunga kikao kazi cha 
Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC 
kutoka katika ofisi 139 za wilaya 
pamoja na Menejimenti ya Tume 
hiyo.

Kikao kazi hicho kilichofanyika 
kwa siku nne mjini Morogoro 
pamoja na mambo mengine 
kililenga kuwajengea uwezo 

Kaimu Katibu Wasaidizi hao juu ya 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na 
Utendaji Kazi katika Utumishi wa 
Walimu uliotolewa hivi karibuni 
na TSC kwa ufadhili wa Benki ya 

Dunia kupitia Mradi wa BOOST.
Akizungumzia kuhusu 

ukiukwaji wa Maadili ya Ualimu, 
Katibu Tawala huyo amesema 
kuna baadhi ya walimu ambao 

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Palina Nkwama akitoa neno la kumkaribisha Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Morogoro, Musa Ally Musa kwa 
ajili ya kufunga kikao kazi kilichowakutanisha Kaimu 
Katibu Wasaidizi wa TSC kutoka katika ofisi 139 za 
wilaya pamoja na Menejimenti ya TSC. Kikao kazi hicho 

kilifanyika hivi karibuni mjini Morogoro.

Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimaliwatu 
wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Zachary Dida 
akitoa utambulisho wakati wa kufunga kikao kazi cha 
Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC kutoka katika ofisi 
139 za wilaya pamoja na Menejimenti ya TSC (hawapo 

pichani) kilichofanyika hivi karibuni mjini Morogoro.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Morogoro, Musa Ally Musa akifunga kikao 
kazi cha Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC kutoka katika ofisi 139 za 
wilaya pamoja na Menejimenti ya TSC (hawapo pichani) kilichofanyika hivi 
karibuni mjini Morogoro. Katibu Tawala huyo alifunga kikao kazi hicho kwa 
niaba ya Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(OR – TAMISEMI). 
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wanajipamba kupita kiasi jambo 
ambalo linasababisha wanafunzi 
badala ya kuzingatia masomo 
Huishia kuangalia mapambo ya 
mwalimu kitu ambacho pamoja 
na kuwa kinarudisha nyuma 
maendeleo ya taaluma kwa 
wanafunzi, kinaondoa hadhi na 

heshima ya walimu.
“Mkemee masuala ya 

nidhamu, ninyi ndio wasimamizi 
wa nidhamu katika shule zetu. 
Kuna vitendo vinafanyika shuleni 
ambavyo vinaondoa hadhi ya 
mwalimu. Unakuta mwalimu 
amejipamba kupitiliza, usoni, 

mdomoni, machoni amepaka 
vitu kupitiliza, wengine pua 
zimetobolewa zimewekwa 
urembo mwingi. Mapambo haya 
yanaweza kumfanya mwanafunzi 
badala ya kusikiliza masomo 
akawa anamuangalia mwalimu 
tu, huo nao ni utovu wa nidhamu,” 
Katibu Tawala huyo amesema. 

Ameongeza kuwa changamoto 
nyingine ya nidhamu ni utoro wa 
walimu ambapo ameeleza kuwa 
bado kuna walimu wanaoondoka 
kwenye vituo vyao vya kazi bila 
taarifa na wengine wanafika 
shuleni lakini wanakuwa watoro 
wa vipindi vyao vya kufundisha.

Amesema utoro wa walimu 
umesababisha wanafunzi 
kutomaliza masomo yao 
ya muhula jambo ambalo 
linamnyima mwanafunzi haki 
yake ya kufundishwa na hivyo 
kurudisha nyuma jitihada za 
kuleta maendeleo katika sekta ya 
elimu.

Kiongozi huyo pia, ameitaka 
TSC kusaidia kuzuia vitendo vya 

Washiriki wa kikao kazi cha Makatibu Wasaidizi wa TSC kutoka ofisi za Wilaya 139 wakimsikiliza Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Morogoro, Musa Ally Musa (hayupo pichani) wakati wa kufunga kikao kazi hicho kilichofanyika kwa siku 

nne mjini Morogoro hivi karibuni.

Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu kutoka Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), Fatuma Muya akitoa maelezo kwa Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Morogoro juu ya Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na 
Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu yaliyotolewa kwenye kikao kazi cha 
Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC kutoka katika ofisi 139 za wilaya pamoja 
na Menejimenti ya TSC (hawapo pichani) kilichofanyika hivi karibuni mjini 

Morogoro.
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udhalilishaji vinavyofanywa kwa 
wanafunzi ikiwemo uhusiano 
wa kimapenzi, ubakaji, ulawiti, 
unyanyasaji pamoja na kuadhibu 
wanafunzi kinyume na taratibu 
huku akifafanua kuwa vitendo 
hivyo vinafanywa na baadhi ya 
walimu na vingine vinafanywa na 
watu wengine wa mitaani.

“Vitendo vya uzalilishaji, 
ubakaji, ulawiti, adhabu 
zisizozingatia taratibu bado 
vinaendelea kuripotiwa dhidi 
ya wanafunzi. Inawezekana 
ubakaji unafanyika nje ya shule 
lakini bado wapo walimu ambao 
wanajihusisha na vitendo vya 
udhalilishaji wa wanafunzi. Na 
hapa sio kwamba walimu wa 
kiume tu ndio wanaowafanyia 
wanafunzi wa kike, lakini siku 
hizi wapo walimu wa kiume 
wanawafanyia wanafunzi wa 
kiume, pia wapo walimu wa kike 
wanawafanyia wanafunzi wa 
kiume.”

“Tukiweza kudhibiti vitendo 
hivyo, sekta yetu ya elimu 
itaendelea kukua na kufikia katika 
vile viwango tunavyovitaka. 
Kwa hivyo, Tume mna jukumu 
kubwa sana kuhakikisha 
mnaendelea kutoa elimu kuzuia 
haya yasitokee. Lakini pale 
inapohitajika chukueni hatua bila 
kuchelewa ili tuwanusuru watoto 
wetu,” alisema Katibu Tawala 
huyo.

Vilevile, ameishauri Tume hiyo, 
kuhakikisha inatekeleza jukumu 
lake la kuhakikisha msawazo sawa 
wa walimu kwa shule za mijini 
na vijijini kwa kuwa kuna wimbi 
kubwa la walimu wanaotaka 
kuhama kutoka shule za vijijini 
kwenda shule zilizopo mijini kitu 

Washiriki wa kikao kazi cha Makatibu Wasaidizi wa TSC kutoka ofisi za 
Wilaya 139 wakimsikiliza Katibu Tawala wa Mkoa wa Morogoro, Musa Ally 
Musa (hayupo pichani) wakati wa kufunga kikao kazi hicho kilichofanyika 

kwa siku nne mjini Morogoro hivi karibuni.
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Mratibu wa Mradi wa BOOST kwa upande wa TSC, Mwl. Neema Lemunge (kulia) akiwa na Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali wa TSC, Gerard Chami wakati wa kufunga Kikao Kazi cha Makatibu Wasaidizi wa TSC 

kutoka ofisi za Wilaya 139 kilichofanyika hivi karibuni mjini Morogoro.

ambacho kinasababisha kudorora 
kwa elimu katika Halmashauri 
zilizoko pembezoni.

“Katika Mkoa wangu wa 
Morogoro ninapata maombi 
mengi ya walimu wanaotaka 
kuhamia Morogoro Manispaa. 
Na mimi nimekataa kuruhusu 
walimu kuhamia Manispaa. Tume 
ninawasihi tekelezeni jukumu hili 
ipasavyo, tukiacha hali hii iendelee 
tutadhoofisha maeneo mengine 
na kusababisha elimu kudorora 
kwa kuwa hayatakuwa na walimu 
wa kutosha kuweza kuhudumia 
wanafunzi,” amesema. 

Akitoa neno la kumkaribisha 
Katibu Tawala huyo, Katibu wa TSC, 
Mwl. Palina Nkwama amesema 
kikao kazi hicho kimefanyika 
kwa lengo la kuwajengea uwezo 
washiriki ili kuwawezesha kwenda 

kutoa mafunzo kwa walimu ngazi 
ya shule kuhusu Ufafanuzi wa 
Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi 
katika Utumishi wa Walimu ikiwa 
ni sehemu ya kuimarisha Maadili 
na uwajibikaji kwa walimu.

“Mafunzo haya 
yamehudhuriwa na jumla 
ya washiriki 170 wakiwemo 
wajumbe wa Menejimenti ya TSC 
Makao Makuu (11), Watumishi wa 
Tume Makao Makuu (20) pamoja 
na Kaimu Makatibu Wasaidizi 
kutoka ofisi zote za Wilaya 139,” 
amesema Nkwama.

Aliongeza kuwa mada 
zilizowasilishwa katika kikao kazi 
hicho ili washiriki hao waweze 
kutoa elimu kwa walimu katika 
ngazi ya shule ni: Mwenendo na 
Tabia njema ya mwalimu, wajibu 
wa mwalimu kwa mwanafunzi, 

wajibu wa mwalimu kwa taaluma 
yake, wajibu wa mwalimu kwa 
mkuu wake wa shule, wajibu 
wa mwalimu kwa watumishi 
wenzake, wajibu wa mwalimu 
kwa mwajiri wake, wajibu wa 
mwalimu kwa jamii, wajibu wa 
mwalimu kwa Taifa pamoja na 
ushiriki wa mwalimu katika siasa.

Kwa mujibu wa Nkwama, 
washiriki hao walipewa maelezo 
kuhusu ukiukwaji wa Kanuni 
za Maadili na Utendaji katika 
Utumishi wa Walimu na adhabu 
zinazoweza kutolewa dhidi ya 
ukiukwaji huo.

Mafunzo hayo yamefanyika 
kwa ufadhili wa banki ya Dunia 
kupitia mradi wa BOOST ikiwa ni 
sehemu ya mpango wa kuwa na 
Shule Salama.
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama (wa pili kutoka kulia) akiwa katika picha 
ya pamoja na watumishi wa TSC Wilaya ya Nzega wakati wa ziara aliyoifanya wilayani Nzega hivi karibuni.

ZIARA YA KATIBU WA TSC IGUNGA NA NZEGA

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama (mwenye miwani, katikati kwa waliokaa 
mstari wa katikati) akiwa katika kikao na viongozi 
wa Elimu (TSC, Wathibiti Ubora wa Shule na Maafisa 
Elimu) wa Wilaya ya Igunga katika ziara aliyoifanya 

wilayani hapo hivi karibuni.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama (kushoto) akiwa katika picha ya 
pamoja na Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya 
Igunga wakati wa ziara aliyoifanya wilayani hapo hivi 

karibuni.
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Mkuu wa Kitengo cha Uhasibu kutoka TSC, CPA 
Revocatus Misonge akiwasilisha mada wakati wa Kikao 
Kazi cha Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC kilichofanyika 

hivi karibuni mkoani Morogoro.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka 
TSC, Gerard Chami akiwasilisha mada wakati wa Kikao 
Kazi cha Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC kilichofanyika 

hivi karibuni mkoani Morogoro.

Mkurugenzi wa Idara ya Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu kutoka TSC, Zachary Dida akiwasilisha 
mada wakati wa Kikao Kazi cha Kaimu Katibu Wasaidizi 
wa TSC kilichofanyika hivi karibuni mkoani Morogoro.

Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA kutoka TSC, Kainda 
Ndasa akiwasilisha mada wakati wa Kikao Kazi cha 
Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC kilichofanyika hivi 

karibuni mkoani Morogoro.

Mkuu wa Kitengo cha Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini 
kutoka TSC, Ecodia Pangani akiwasilisha mada wakati 
wa Kikao Kazi cha Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC 

kilichofanyika hivi karibuni mkoani Morogoro.

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani kutoka 
TSC, Thomas Tambilija akiwasilisha mada wakati wa 
Kikao Kazi cha Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC 

kilichofanyika hivi karibuni mkoani Morogoro.

Mkurugenzi wa Huduma za Sheria kutoka TSC, Wakili 
Richard Odongo akiwasilisha mada wakati wa Kikao 
Kazi cha Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC kilichofanyika 

hivi karibuni mkoani Morogoro.

Mkuu wa Kitengo Ununuzi kutoka TSC, Lameck Mbeya 
akiwasilisha mada wakati wa Kikao Kazi cha Kaimu 
Katibu Wasaidizi wa TSC kilichofanyika hivi karibuni 

mkoani Morogoro.



Na Mwandishi Wetu – Ruvuma.

WAZIRI wa Nchi Ofisi 
ya Rais Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
(OR –TAMISEMI) 

Angellah Kairuki ametoa maagizo 
kuhakikisha Walimu wanakuwa na 
mikakati ya kuboreha ufundishaji 
kwa wanafunzi  Mkoani Ruvuma.

Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo 
Dkt Julias Ningu amemwakilisha 
Waziri huyo katika Kikao Kazi 
kilichofanyika katika Ukumbi 
wa Shule ya wasichana Songea 
(Songea Girls) Manispaa ya Songea 
na kujumuisha Wakurugenzi wa 
Halmashauri zote nane za Mkoa 
wa Ruvuma, Maafisa Elimu na Kuu 
wa Shule.

Akizungumza katika kikao 
kazi hicho Ningu amesema kwa 
niaba ya Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais TAMISEMI amewataka 
kuandaa  mikakati ya ufundishaji  
itakayosaidia kuleta tija katika 
Sekta ya Elimu na kuondoa 
changamoto ya kusababisha 
dondoko  katika Mkoa wa Ruvuma 

na Nchi nzima .
Amesema kila Afisa Elimu 

afanye ufuatiliaji angalau kwenye 
shule mbili kila siku  na kushauriana 
na walimu kikamilifu juu ya namna 
bora ya  kuwafundisha wanafunzi 
huku akielekeza kuwa walimu 
wajiwekee malengo binafsi katika 
masomo wanayofundisha pamoja 
na kutambuliwa kwa  kazi yao kwa 

kutiwa moyo na kutodhalilishwa 
na mtu yoyote.

“Kila kiongozi ahakikishe 
wanafunzi wa Shule za msingi 
na Sekondari wanakula 
Shuleni pamoja na kuhakikisha  
anaimarisha uwajibikaji  wa 
watumishi wote katika ngazi zote 
ili kuongeza tija katika utendaji 
kazi,” amesema.

HABARI 39

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            FEBRUARI 2023

WALIMU MKOANI RUVUMA WATAKIWA KUWEKA 
MIKAKATI YA KUBORESHA UFUNDISHAJI

Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo, Dkt. Julias Ningu (wa pili kutoka kushoto) 
akiwa katika Kikao Kazi kilichowakutanisha Wakurugenzi wa Halmashauri, 
Maafisa Elimu na Wakuu wa Shule, wote kutoka Halmashauri za Mkoa 
wa Ruvuma kilichofanyika katika Ukumbi wa Shule ya wasichana Songea 
(Songea Girls) Manispaa ya Songea hivi karibuni. Pichani, wa pili kutoka 
kulia ni Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama na wa kwanza kutoka kulia 
ni Kamishna wa TSC na Mkurugenzi Msaidizi wa Elimu ya Awali na Msingi 

kutoka Ofisi ya Rais TAMISEMI, Mwl. Zusana Nussu.

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama (wa tatu kutoka 
kulia) akiwa katika picha ya pamoja na Kaimu Katibu 
Wasaidizi wa TSC kutoka wilaya za Mkoa wa Ruvuma.

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama (wa pili 
kutoka kulia kwa waliosimama) akiwa katika picha ya 
pamoja na Walimu na Wanafunzi wa Shule ya Wasichana 
Songea (Songea Girls). Pichani, wa kwanza kushoto 
(waliosimama) ni Kamishna wa TSC na Mkurugenzi 
Msaidizi wa Elimu ya Awali na Msingi kutoka Ofisi ya 

Rais TAMISEMI, Mwl. Zusana Nussu.



Hata hivyo amesema Walimu 
wanabahati kubwa kwa sababu 
ni cheo ambacho hakina kustaafu 
kwa kuwa baada ya kustaafu 
katika ajira, bado wanaendelea 
kuitwa walimu.

Naye Ktibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama amesema 
walimu wana wajibu mkubwa 
kuhakikisha wanafunzi wanapata 
ujuzi katika taaluma zao pamoja 
na kuwa na maadili mema katika 
jamii, hivyo suala la mwenendo 
mwema unaanzia kwa walimu.

“Mwalimu hawezi 
kumtengeneza mwanafunzi bora 
bila yeye kuwa bora kwanza. 
Hivyo walimu lazima wazingatie 
miiko na maadili ya utendaji kazi 
kama inavyoelekezwa katika 
Sheria, Kanuni na Taratibu za 
Utumishi wa Walimu na Utumishi 
wa Umma. Mwalimu anawajibika 
kulea mtoto kimwili, kiakili, 
kisaikolojia, kiroho na kijamii.

Kwa uapnde wake, Naibu 
Mkurugenzi wa Elimu ya Awali 

na Msingi kutoka OR - TAMISEMI 
Suzan Nussu amesema Waziri 

Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Kassim Majaliwa 
alizindua rasmi miongozo ya 
usimamizi na utekelezaji wa 
mikakati ya kuboresha Elimu 
nchini Agosti 4, 2022 ambayo 
inalenga kufanya maboresho 
katika elimu.

Amesema kupitia mikakati 
hiyo Waziri wa OR - TAMISEMI 
ameelelekeza kukutana na wadau 
wa Elimu ili kuelekezana na 
kukubaliana namna ya kuongeza 
kasi katika kutekeleza mikakati 
hiyo. 

“Mheshimiwa Rais amewekeza 
sana katika Sekta ya Elimu tufike 
mahali tuone jitihada za Rais, 
tumekuwa tukifanya vizuri 
lakini yapo maeneo machache 
yanatukwamisha, hivyo kwa 
lugha nyingine ya Kikristo kupitia 
kikao hiki tumebatizwa upya”.
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WALIMU MKOANI RUVUMA WATAKIWA KUWEKA 
MIKAKATI YA KUBORESHA UFUNDISHAJI

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama akizungumza na wanafunzi wa 
Shule ya Wasichana Songea (Songea Girls) wakiwa darasani.

Kamishna wa TSC na Mkurugenzi Msaidizi wa Elimu ya Awali na Msingi 
kutoka Ofisi ya Rais TAMISEMI, Mwl. Zusana Nussu akizungumza na 
wanafunzi wa Shule ya Wasichana Songea (Songea Girls) wakiwa darasani.
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WALIMU MKOANI RUVUMA WATAKIWA KUWEKA 
MIKAKATI YA KUBORESHA UFUNDISHAJI

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama (wa kwanza kushoto kwa waliosimama) akiwa pamoja na walimu na 
wanafunzi wa Shule ya Wasichana Songea (Songea Girls) darasani.

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama (kulia) akiwa 
katika picha ya pamoja na Kamishna wa TSC na 
Mkurugenzi Msaidizi wa Elimu ya Awali na Msingi 
kutoka Ofisi ya Rais TAMISEMI, Mwl. Zusana Nussu 
kwenye jiwe la msingi la Shule ya Sekondari ya Wasichana 
Dkt. Samia Suluhu Hassan iliyopo mkoani Ruvuma 
inayoendelea kujengwa. Jiwe la Msingi limewekwa na 
Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Januari 06, 2023.

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama akiwa katika 
Shule ya Sekondari Nasuli iliyoko mkoani Ruvuma.
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Na Mwandishi wetu- Tanzania.

Moja kati ya mafanikio 
t u n a y o y a o n a 
nchini ni kutokana 
na juhudi za 
Rais Dkt. Samia 

Suluhu Hassan kutafuta wadau 
mbalimbali wa maendeleo ili 
kuchangia maendeleo endelevu 
ya Taifa letu.

Kati ya mafanikio ya miradi ya 
maendeleo ni pamoja na mradi 
wa BOOST unaofadhiliwa na 
Benki ya Dunia.

Boost ni sehemu ya Mpango 
wa Lipa Kulingana na Matokeo 
katika Elimu ya awali ya pili (EPforR 
II) na inachangia utekelezaji wa 
Mpango wa Maendeleo ya Elimu 
wa miaka mitano 2021/2022 hadi 
2025/2026.

Mradi huu umetengewa 

kiasi cha Sh trilioni 1.15 ambazo 
zimeelekezwa kwenye sekta ya 
elimu katika kuboresha elimu ya 
awali na msingi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
,Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa,(TAMISEMI) Angellah 
Kairuki, anaeleza haya mjini 
Morogoro kwenye kikao kazi cha 
mapitio ya tathimini ya utekelezaji 
wa shughuli za uboreshaji na 
usimamizi wa elimu kwa mwaka 
2022 na mpango mwaka 2023.

Waziri Kairuki anasema 
matokeo muhimu ni pamoja na  
fedha hizo kutumika kujenga 
vyumba vipya vya madarasa 
12,000  na vifaa vya shule 
vinavyohusika katika maeneo 
yenye uhitaji zaidi.

Pia kutakuwa na ujenzi wa 
vituo 800 katika shule za msingi, 
vituo vya walimu  kuanzishwa na 

kuendelezwa  kwa ajili ya utoaji 
wa mafunzo kwa njia ya TEHAMA  
kupitia maktaba mtandao  
“kielekroniki” na mifumo 
ya usimamizi wa ujifunzaji  
kimtandao.

Waziri Kairuki anasema shule 
za msingi 6,000 zitawezeshwa 
kutekeleza programu ya shule ya 
msingi salama , madarasa 12,000 
ya elimu  ya awali yaliyoboreshwa 
pamoja na njia bora za ufundishaji 
vikiwemo  vifaa vya ujifunzaji.

Eneo lingine la matokeo 
muhimu ni kuongezeka kwa 
uwiano wa uandikishaji wanafunzi 
wa elimu ya awali kutoka asilimia 
76.9 hadi kufikia asilimia 85.

Kuongezeka kwa uwiano wa 
uandikishaji wa wanafunzi wa 
elimu ya awali kutoka asilimia 
57.5 hadi asilimia 65.6 kwa 
halmashauri zilizo katika kundi la 
robo ya chini.

Pia kuongezeka kwa kiwango 
cha wanafunzi kubaki shuleni 
katika halmashauri zilizopo katika 
kundi la robo chini kutoka asilimia 
55.9 hadi asilimia 66.24.

Kairuki anasema eneo 
lingine muhimu ni asilimia 50 ya 
wanafunzi wa darasa la pili kufikia 
kiwango cha chini cha kumudu 
stadi za kusoma na kuandika   na 
asilimia 35 katika kuhesabu.

Ushiriki wa walimu katika 
mpango wa mafunzo endelevu 
ya walimu kazini (MEWAKA) 
kufikia asilimia 50, kuimarisha na 
kuunganisha mifungo ya Tehama 
katika kuboresha ufundishaji  na 
ujifunzaji katika shule teule za 
msingi 800.

Kairuki anasema Mpango 
wa ujenzi na ukaratabi wa 
miundombinu ya shule hizo 
unatarajia kuanza kutekelezwa 
Januari na  Februari mwaka huu 
(2023) nchini kote.

“Baadhi ya shule zitavunjwa 
na kujengwa upya, nyingine 
zitafanyiwa ukarabati mkubwa 
pamoja na mdogo kwa lengo la 
kuzifanya ziwe na mazingira bora 

BOOST INAVYOBORESHA ELIMU 
YA AWALI, MSINGI NCHINI

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.
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kulingana na hali ya sasa kwa  
walimu na wanafunzi” anasema 
Kairuki 

Kairuki anasema serikali 
inatambua shule nyingi ni za 
muda mrefu ambazo zilijengwa 
na serikali,  wadau na wazee  na 
nyingine kwa njia ya kujitolea 
ambazo  zimeweza kudumu kwa 
muda mrefu na imefika wakati 
sasa wa kuziboresha.

 “Nitumie fursa hii kumshukuru 
na kumpongeza Mhe Rais  kwa 
jitihada kubwa hizi anazoendelea 
kuzifanya katika kuimarisha na 
kuboresha sekta ya Elimu nchini” 
anasema  Kairuki.

Waziri Kairuki anawahimiza 
watendaji wa sekta ya elimu 
kuhakikisha wanafunzi 
wanapata umahiri wa stadi za 
kusoma, kuandika na kuhesabu 
wamalizapo darasa la kwanza, 

na kwamba ufundishaji wa somo 
la Kiingereza unaimarishwa kwa 
shule za Msingi na Sekondari.

“Kila kiongozi wa elimu katika 
ngazi ya shule, Kata, Halmashauri 
na mikoa ahakikishe anafuatilia 
ufundishaji wa walimu darasani 
pamoja na kutatua kero za walimu 
kwenye maeneo yao ya kazi 
shuleni badala ya kukaa ofisini” 
anasema  Waziri.

Kuhusu uandikishwaji wa 
wanafunzi wa elimu ya  awali 
na msingi nchini anawaagiza  
watendaji  wa sekta ya elimu, 
wakurugenzi wa halmashauri, 
wakuu wa wilaya na mikoa 
kuongeza kasi ya kusajili 
wanafunzi ili kufikia malengo 
yaliyokusudiwa ya asilimia 100 .

“Waheshimiwa Wakuu wa 
Mikoa muendelee kuhamasisha 
uandikishaji wa wanafunzi wa 

elimu ya awali na msingi ili 
kuhakikisha mnafikia malengo 
ya uandikishaji mliyokuwa 
mmejiwekea ifikapo muda 
uliopangwa” anasema Waziri 
Kairuki.

Waziri Kairuki anasema “Kila 
kiongozi ahakikishe anaimarisha 
uwajibikaji wa watumishi wote 
katika ngazi zote ili kuongeza tija 
katika utendaji wa kazi” alisisitiza 
Waziri.

Kairuki anasema Januari 
2023 anatarajia kutakuwa na 
mabadiliko makubwa katika 
usimamizi wa elimu msingi na 
sekondari katika shule zetu.

“Kwa msingi huo ni lazima 
kila mmoja wetu ahakikishe 
malengo ya serikali ya kuboresha 
elimu msingi na sekondari 
yanafikiwa kwa kuwajibika 
ipasavyo na kutatua changamoto 
zinazojitokeza “ anasema  Waziri 
Kairuki.

Waziri Kairuki anawahimiza 
Viongozi wa Mikoa, Wilaya na 
Halmashauri wahakikishe wazazi 
wanahamasishwa ili kuwezesha 
wanafunzi kupata chakula cha 
mchana shuleni.

Naye Mtaalamu wa Elimu 
kutoka Benki  ya Dunia (WB), 
ambaye ni Msaidizi Mkuu wa Mradi 
wa BOOST nchini,  Gemma Todd  
anasema Benki  hiyo imeonesha 
kuridhishwa na namna Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
inavyotekeleza moja ya malengo 
ya  Mradi huo kuwasaidia walimu 
kuwa na mwenendo mwema 
unaozingatia miiko na maadili ya 
kazi yao.

Todd anaeleza haya kwenye 
kikao kazi kilichoandaliwa na 
Tume hiyo, kwa lengo la kufanya 
mapitio ya Ufafanuzi wa Kanuni 
za Maadili na Utendaji kazi katika 
Utumishi wa Walimu.

 “Nimeshiriki kwenye kikao kazi 
hiki kilichoandaliwa na TSC kujadili 
maadili ya walimu wetu, tunajua 
watoto watashidwa kusoma 
wasipokuwa na usalama shuleni, 

BOOST INAVYOBORESHA ELIMU 
YA AWALI, MSINGI NCHINI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – 
TAMISEMI), Mhe. Angellah Kairuki.
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pia wasipokuwa na walimu 
ambao wanaweza kuwa karibu 
nao na kuweza kuwaongoza 
vizuri” anasema Todd.

 “Matokeo ya kikao kazi hiki 
yatatusaidia kufikia malengo ya 
afua namba mbili ya mradi wetu 
ambayo inazungumzia shule 
salama” anasema Todd.

Todd anasema pamoja na 
wajibu, walimu kama watumishi 
wengine wana haki zao ambazo 
ni lazima zilindwe na kutetewa ili 
watekeleze majukumu yao katika 
mazingira ya amani, furaha na 
utulivu.

Anasema ni wajibu wa 
TSC pamoja na mamlaka 
zingine zinazosimamia walimu 
kuwaelimisha juu ya haki hizo ili 
waweze kuwajibika vizuri.

Todd anasema mradi wa 
BOOST unatekelezwa na Wizara 
mbili ambazo ni Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia pamoja na 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Mbali na wizara hizo pia zipo 
Taasisi zilizo chini ya Wizara 
zinazotekeleza mradi huo ambazo 
ni TSC, Taasisi ya Elimu Tanzania, 
Baraza la Mitihani Tanzania 

pamoja na Wakala wa Maendeleo 
ya Uongozi wa Elimu (ADEM).

Naye Mratibu wa Mradi huo 
kwa upande wa TSC, Neema 
Lemunge anasema Mradi wa 
BOOST umefadhili utekelezaji wa 
shughuli zingine ikiwemo kufanya 
mapitio ya sheria mbalimbali 
zinazohusu walimu, ununuzi wa 
vitendea kazi vikiwemo magari na 
kompyuta.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa Idara ya Usimamizi wa Elimu 
kutoka OR – TAMISEMI, Vicent 
Kayombo anasema utekelezaji wa 
sera ya elimu bila ada imeongeza 
idadi ya wanafunzi wanaosailiwa 
kujiunga elimu ya awali, msingi 
na sekondari nchini

Kayombo anasema   bado zipo 
changamoto kadhaa ikiwemo kwa 
wanafunzi wanaomaliza darasa la 
bila kujua kusoma, kuandika na 
kuhesabu.

Anasema wanafunzi asilimia 
20 wanashindwa kufaulu mtihani 
wa elimu ya msingi na hivyo 
kushindwa kujiunga na kidato 
cha kwanza.

Kayombo anasema 
kumekuwepo na idadi ndogo kwa 
wanafunzi wanaofaulu mtihani 
wa kidato cha nne kwa daraja la 
kwanza hadi tatu likiwemo somo 
la Kiingereza.

BOOST INAVYOBORESHA ELIMU 
YA AWALI, MSINGI NCHINI

Mikutano ya kufanya Maboresho ya Elimu inayofadhiliwa na Benki ya 
Dunia kupitia Mradi wa BOOST ikiwa inaendelea.

Mtaalamu wa Elimu kutoka Benki ya Dunia (WB), 
ambaye ni Msaidizi Mkuu wa Mradi wa BOOST nchini, 

Gemma Todd.
Mkurugenzi wa Idara ya Usimamizi wa Elimu kutoka 

OR – TAMISEMI, Vicent Kayombo.
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Na. Mwandishi Wetu – 
Dodoma. 

Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
inatarajia kuanzisha 
ushirikiano na Taasisi 
ya Jakaya Mrisho 
Kikwete Foundation 

(JMKF) unaolenga kuanzisha 
mpango maalum wa kutoa ajira 
ya muda mfupi kwa Walimu wa 
kujitolea watakaofundisha Shule 
za Msingi za Serikali kwa kipindi 
kisichopungua miaka miwili. 

Ushirikiano huo umejadiliwa 
hivi karibuni katika kikao cha 
pamoja kati ya Mhe. Dkt. Jakaya 
Mrisho Kikwete, Mwenyekiti wa 
Bodi ya Taasisi ya JMKF na Mhe. 
Angellah Jasmine Kairuki (Mb), 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) kilichofanyika 
jijini Dodoma. 

Katika kikao hicho, pamoja 
na mambo mengine, Mhe. Dkt. 
Kikwete ameishauri Ofisi ya Rais – 
TAMISEMI kutengeneza kanzidata 

ya Walimu wote wanaojitolea 
nchini na kuandaa muongozo 
utakaosimamia mchakato wa 
kuwapata Walimu wa kujitolea na 
kuratibu maslahi yao. 

Mhe. Dkt. Kikwete alielezea 
utayari wa Taasisi ya JMKF 
kushirikiana kwa karibu na 
Serikali katika kutekeleza mpango 
huo ambao tayari Taasisi hiyo 
imejipanga kuanza kuutekeleza 
kwa kushirikiana na Shirika la 
Kuhudumia Watoto la Umoja 
wa Mataifa (UNICEF) na wadau 

wengine. 
Kupitia kikao hicho, Mhe. 

Dkt. Kikwete aliiomba Serikali 
kuweka utaratibu mzuri wa 
kuwaajiri Walimu wa kujitolea 
watakaomaliza muda wao wa 
kujitolea ili kufanya mpango huo 
kuwa endelevu. 

Nae Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais – TAMISEMI, Mhe. Angellah 
Kairuki alimweleza pia Mhe. 
Dkt. Kikwete kuwa Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI imejipanga 
vema katika kuboresha sekta 

JAKAYA MRISHO KIKWETE FOUNDATION 
KUSHIRIKIANA NA SERIKALI KUBORESHA 

UTOAJI WA ELIMU NCHINI
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ya elimu kwa kuanzisha utoaji 
elimu kidijitali kwa kuanzisha 
maabara za TEHAMA na Sayansi 
katika shule zote za Serikali hapa 
nchini, ambapo kwa kuanzia 
shule mpya zote zinazojengwa 
zitakuwa na maabara ya sayansi 
na zitaunganishwa na mfumo wa 
‘intaneti’ ili kufikia lengo hilo. 

Aidha, Waziri Kairuki 
aliipongeza Taasisi ya JMKF kwa 
kuanzisha programu ya kutoa 
elimu kidijitali na kwa kuwa tayari 
kushirikiana na Serikali katika 
eneo hilo. 

Waziri Kairuki alihitimisha kwa 
kuishukuru Taasisi ya JMKF kwa 
jitihada zake za kuiunga mkono 
Serikali ya Awamu ya Sita katika 
kuendeleza na kuboresha Sekta 
ya Elimu nchini na ameahidi kuwa 
Ofisi ya Rais - TAMISEMI itaendelea 
kutoa ushirikiano wa kutosha kwa 
Taasisi hiyo na wadau wengine 
wa sekta binafsi na Washirika wa 
Maendeleo wanaoiunga mkono 
Serikali katika kuimarisha Sekta 
ya Elimu.

JAKAYA MRISHO KIKWETE FOUNDATION 
KUSHIRIKIANA NA SERIKALI KUBORESHA 

UTOAJI WA ELIMU NCHINI



Na Mwandishi Wetu – 
Morogoro.

Naibu Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) 
a n a y e s h u g h u l i k i a 

Elimu, Dkt. Charles Enock Msonde, 
amesema anataka kuona kila 
Kata hapa nchini inakua na 
Kituo cha Mafunzo kwa Walimu 
ili kuwawezesha walimu hao 
kuendelea kujifunza wakati wote. 

Dkt. Msonde aliyasema hayo 
wakati wa kufunga Mafunzo 
Rejea ya Usimamizi wa Mafunzo 
Endelevu ya Walimu Kazini kwa 
Viongozi na Waratibu wa Mpango 
wa MEWAKA ngazi za Mikoa na 
Halmashauri. 

Alisema kuwa anataka 
kuona mafunzo kwa Walimu 
yanaendelea kila siku hivyo 
kutaka vituo hivi kuwepo katika 
kila Kata kwani itasaidia Walimu 
kuongeza ujuzi na kuwa mahiri 
katika jukumu lao kubwa na 
muhimu sana la kumuelimisha 

mtoto wa Kitanzania. 
“Nataka kuona Walimu 

kwenye Kata wanabainisha 
changamoto zao za Kitaaluma 
na  kupitia vituo vya MEWAKA 
changamoto hizo zinatatuliwa.” 
Alisema Naibu Katibu Mkuu huyo 
anayeshughulikia Elimu. 

Wakati huohuo, Dkt. Msonde 
aliwaelekeza viongozi wote 

waliohudhuria mafunzo hayo 
kwenda kusimamia utekelezaji 
wa mafunzo kuanzia ngazi ya 
mikoa hadi kwenye kata na wawe 
wanakutana kufanya marejeo ya 
vigezo vya utekelezaji wa Mpango 
wa MEWAKA. 

Hali kadhalika aliwataka 
viongozi hao kufanya tathmini ya 
mahitaji ya mafunzo kutoka kwa 
Walimu ili kufahamu kwa kina 
kila ambacho kinahitajika katika 
kujenga uwezo wa Walimu na sio 
kukaa Ofisini na kuandika yale 
wanayoyajua wao. 

Aidha, Dkt. Msonde aliagiza 
Mpango wa MEWAKA kwa kila 
Halmashauri uwe wazi na kila 
kiongozi ajue changamoto 
zinazowakabili Walimu wao na 
nini wanapashwa kufanya katika 
shule zao hii itasaidia katika 
utekelezaji wa Mpango wa 
MEWAKA. 

Mwisho aliwataka viongozi 
hao kushirikiana katika ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa mpango huo ili 
kuboresha elimu nchini.
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NATAKA KUONA KILA KATA INAKUA NA KITUO 
CHA MAFUNZO KWA WALIMU – DKT.MSONDE



JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            FEBRUARI 2023

HABARI 48
NATAKA KUONA KILA KATA INAKUA NA KITUO 
CHA MAFUNZO KWA WALIMU – DKT.MSONDE
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NATAKA KUONA KILA KATA INAKUA NA KITUO 
CHA MAFUNZO KWA WALIMU – DKT.MSONDE



Na Mwandishi wetu – Singida.

Walimu wa shule 
za Serikali 
mkoani Singida 
w a m e t a k i w a 
k u h a k i k i s h a 

wanafuta daraja la sifuri na daraja 
la nne kwa kufanya kazi kwa 
bidii, kuwashirikisha wazazi na 
wanafunzi wenyewe.

Agizo hili limetolewa na Mkuu 
wa Mkoa (RC) wa Singida, Peter 
Serukamba katika kikao kazi 
kilichowakutanisha Walimu wa 
shule za msingi, sekondari na 
wadhibiti ubora kilichofanyika 
katika ukumbi wa mikutano wa 
RC Mission uliopo mjini Singida 
hivi karibuni.

RC Serukamba amesema 
uondoaji wa madaraja hayo ya 
elimu utawezekana kwa kuacha 
uzembe, kuwahi kazini na kuwa na 
tabia ya kupata mrejesho baada 
ya kufundisha huku akiwataka 
wazazi kuhakikisha wanafunzi 

wanapata chakula shuleni.
Hata hivyo, amewataka 

Maafisa elimu wa kata 
kuhakikisha wanatembelea shule 
na kuhakikisha kila mwalimu 

anatimiza majukumu yake huku 
akiwakumbusha wadhibiti 
ubora kutowadhibiti walimu 
pekee badala yake waangalie 
changamoto zinazo wakabili 
walimu na kuzitafutia ufumbuzi.

Aidha amewakumbusha 
walimu kahakikisha kwamba 
katika Mkoa wa Singida 
hakutakuwa na mwanafunzi 
atakayemaliza darasa la Saba bila 
kujua kusoma na kuandika.

Katika kuboresha Elimu, RC 
Serukamba ameeleza nia yake ya 
kutaka kuanzisha mashindano 
kwa Shule za Sekondari ambapo 
shule ambayo haitapata daraja 
sifuri na daraja la nne watapata 
zawadi itakayo gawanywa kwa 
walimu wote wa shule husika.

“Umefika wakati sasa wadhibiti 
ubora kuhakikisha tunapata 
elimu bora kwa kuwa Serikali 
imeshawekeza vya kutosha katika 
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Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba akizungumza katika kikao 
kazi kilichowakutanisha Walimu wa shule za msingi, sekondari na wadhibiti 
ubora kilichofanyika katika ukumbi wa mikutano wa RC Mission uliopo mjini 

Singida hivi karibuni.

Katibu Tawala Mkoa wa Singida, Mwl. Dorothy Mwaluko akisisitiza jambo 
wakati wa kikao kazi kilichowakutanisha Walimu wa shule za msingi, 
sekondari na wadhibiti ubora kilichofanyika katika ukumbi wa mikutano wa 

RC Mission uliopo mjini Singida hivi karibuni.



majengo na miundombinu ya 
shule, umefika wakati Serikali 
kuwekeza katika ujuzi ili 
kuleta ubobezi katika masomo 
yanayofundisha” alieleza RC 
Serukamba.

Hata hivyo amewataka walimu 
kuendeleza juhudi na utamaduni 
wa kusoma vitabu badala ya 
kutumia mitandao ya kijamii.

Kwa upande wake Katibu 
Tawala Mkoa wa Singida Mwl. 
Dorothy Mwaluko amesema 
Mkoa una jumla ya Walimu 7492 
ambapo wa shule ya msingi ni 
5166 na Sekondari ni Walimu 
2326.

Amesema uwepo wa walimu 
hao umesababisha kuanza 
kuboresha elimu ambapo 
amesema  kwa kidato cha 
sita ufaulu umefikia daraja la 
kwanza na kwa wanafunzi wa 
darasa la nne ameeleza kwamba 
waliofanya mtihani ni asilimia 93 
na waliofaulu ni asilimia 82.

Hata hivyo Katibu Tawala huyo 

amesema katika zoezi la kuboresha 
elimu mkoani hapo tayari 
wameanzisha mkakati maalum 
ambapo utaboresha mahudhurio 
ya Walimu na Wanafunzi, ujenzi 
wa miundombinu na kuboresha 

uwajibikaji.
Aidha Mwaluko amesema 

tayari wameshaanza mafunzo ya 
Walimu ambapo jumla ya Walimu 
1972 kati ya 7000 wameaanza 
kupata mafunzo ya kuwajengea 
uwezo.

Naye Mkurugenzi Msaidizi 
Elimu ya Awali na Msingi TAMISEMI 
Suzan Nusu ameagiza kuendelea 
kutolewa kwa Mafunzo endelevu 
ya walimu kazini (Mewaka) ndani 
ya shule ili kujengeana uwezo na 
kuboresha Elimu na ufundishaji.

Mkutano huo ulihudhuriwa 
na jumla ya walimu 1956 kutoka 
Wilaya zote za Mkoa wa Singida 
na kuhusisha walimu wa shule 
ya msingi, sekondari, Tume ya 
Utumishi wa walimu na wadhibiti 
ubora.

Mkutano huo ulihudhuriwa 
na Katibu wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama.
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Washiriki wa kikao kazi kilichowakutanisha Walimu wa shule za msingi, 
sekondari na wadhibiti ubora kilichofanyika katika ukumbi wa mikutano wa 
RC Mission uliopo mjini Singida hivi karibuni wakiwa katika hali ya furaha 

wakati wa kikao kazi hicho.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama 
(wa tatu kutoka kushoto) akiwa katika picha ya pamoja na Kaimu Katibu 

Wasaidizi wa TSC wa Wilaya za Mkoa wa Singida.
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Na Mwandishi Wetu – 
Morogoro.

Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) 
imeshauriwa kufanya 
tafiti ndogondogo 
kubaini aina na sababu 

za makosa yanayotendwa na 
walimu kwa kuzingatia umri 
wao ili kuweza kusaidia walimu 
kujiepusha na vitendo vya ukiukaji 
wa maadili ya taaluma hiyo. 

Ushauri huo umetolewa 
hivi karibuni na Katibu Tawala 
Msaidizi anayeshughulia Elimu 

katika Mkoa wa Morogoro, 
Mwl. Germana Mng’aho wakati 
akifunga Kikao Kazi cha Wadau 
wa elimu kilichofanyika mjini 
Morogoro kwa lengo la kufanya 
mapitio ya Rasimu ya Ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Walimu.

Alisema kuwa kuna uwezekano 
kuwa yapo makosa yanayofanywa 
na walimu kutokana na umri 
wao kwa kuwa wengi wanajiriwa 
wakiwa na umari mdogo, hivyo 
tafiti zikifanyika zitasaidia 
kuweka mikakati ya kuzuia 
kutendeka kwa makosa hayo 
ambayo yanasababisha walimu 
kuchukuliwa hatua za kinidhamu 
ikiwemo kufukuzwa kazi.

“Kuna haja kwa Tume kufanya 
tafiti ndogondogo kugundua 
makosa yanasababishwa na 
nini ili tuweze kuyazuia. Unajua 
wakati mwingine makosa haya 
yanaendana na umri tu, walimu 
wengi wanaajiriwa wakiwa na 
umri mdogo na kama tunavyojua 
kwenye umri wa ujana kuna 
changamoto zake. Tunahitaji 

TSC YASHAURIWA KUFANYA TAFITI KUZUIA UKIUKWAJI 
WA MAADILI KATIKA UTUMISHI WA WALIMU

Katibu Tawala Msaidizi anayeshughulia Elimu katika Mkoa wa Morogoro, 
Mwl. Germana Mng’aho akitoa hotuba ya kufunga Kikao Kazi cha Wadau 
wa Elimu cha kupitia Rasimu ya Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na 
Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu kilichofanyika mjini Morogoro 

hivi karibuni.

Mwenkiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Prof. Willy Komba akitoa neno la kumkaribisha Katibu 
Tawala Msaidizi anayeshughulia Elimu katika Mkoa wa 
Morogoro, Mwl. Germana Mng’aho  ili afunge Kikao Kazi 
cha Wadau wa Elimu cha kupitia Rasimu ya Ufafanuzi wa 
Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika  Utumishi 
wa Walimu kilichofanyika mjini Morogoro hivi karibuni.

Mkurugenzi wa Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu 
wa TSC, Fatuma Muya akitoa neno la utangulizi wakati 
wa kufunga Kikao Kazi cha Wadau wa Elimu cha kupitia 
Rasimu ya Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji 
Kazi katika  Utumishi wa Walimu kilichofanyika mjini 

Morogoro hivi karibuni.
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kuyajua yote hayo ili tuzuie 
walimu wetu kuingia kwenye 
makosa. Nia yetu ni kujenga 
walimu bora ili nao waweze 
kutengeneza wanafunzi bora 
katika katika taaluma na maadili,” 
alisema Germana. 

Alieleza kuwa kuna matukio 
yanayofanywa na waalimu 
wachache ambayo yanatia dosari 
heshima na hadhi ya taaluma ya 
ualimu huku akieleza kuwa suala 
mahusiano ya kimapenzi kati 
ya mwalimu na mwanafunzi ni 
jambo linalotakiwa kukemewa 
kwa nguvu zaidi kwa kuwa 
vitendo hivyo bado vinaendelea 
kutokea.

Alifafanua kuwa wazazi, jamii 
na Serikali kwa ujumla inaamini 
kwamba mtoto anapokuwa 
mikononi mwa mwalimu 
yupo salama, hivyo TSC ina 
wajibu kuhakikisha mwalimu 
akikabidhiwa mtoto jukumu lake 
ni kumlea katika nyanja zote na 
kamwe asiwaze kumfanya kuwa 
mpenzi wake. 

Alisema kwa kuwa TSC 

imepewa jukumu la kusimamia 
maadili ya walimu kwa mujibu 
wa Sheria ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu Sura 448, Serikali 
inatarajia kuona kazi kubwa 
ikifanyika katika kuzuia utovu 
wa nidhamu kwa kutoa elimu 

juu ya masuala yote yanayohusu 
utumishi wa Walimu na Utumishi 
wa Umma. 

Aliendelea kueleza kuwa, 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili 
na Utendaji Kazi katika Utumishi 
wa Walimu ambapo kazi hiyo 
imefadhiliwa na Benki ya Dunia 
kupitia Mradi wa BOOST utasaidia 
walimu kuelewa kanuni hizo kwa 
urahisi zaidi, hivyo TSC ihakikishe 
kuwa walimu wote wanapatiwa 
elimu juu ya ufafanuzi huo. 

“Napenda kuipongeza 
Tume kwa namna ilivyojipanga 
kutekeleza mradi wa BOOST, 
ninaamini mtaleta mapinduzi 
makubwa kwenye elimu hususan 
katika kuimarisha maadili na 
nidhamu ya walimu wetu. 
Lazima tuhakikishe walimu 
wetu wanakuwa na uelewa wa 
kutosha juu ya ufafanuzi huu ili 
watekeleze majukumu yao kama 
inavyotakiwa ili tuwe na shule 
salama,” alisema.

TSC YASHAURIWA KUFANYA TAFITI KUZUIA UKIUKWAJI 
WA MAADILI KATIKA UTUMISHI WA WALIMU

Wadau wa Elimu walioshiriki Kikao Kazi cha kupitia Rasimu ya Ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu 
kilichofanyika mjini Morogoro hivi karibuni wakiwa ukumbini wakati wa 

kufunga kikao kazi hicho.

Wadau wa Elimu walioshiriki Kikao Kazi cha kupitia Rasimu ya Ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika  Utumishi wa Walimu 
kilichofanyika mjini Morogoro hivi karibuni wakiwa ukumbini wakati wa 

kufunga kikao kazi hicho.
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